
 

 

 

TASAF KICHOCHEO CHA MAENDELEO KARAGWE. 

Mradi wa TASAF umekuwa kichocheo kikubwa cha maendeleo kiasi kwamba baadhi ya 

familia zilizokuwa na mazingira magumu zimefikia hatua ya kujenga nyumba za kudumu 

kwa kutumia ruzuku inayopokelewa kutoka mradi huo. 

Wahitaji/Walengwa kwa nyakati tofauti wamefikia kulimbikiza ruzuku inayokusanywa kutoka 

TASAF na kuanzisha miradi midogo midogo tofauti hatimaye wakifikia malengo ya kujenga 

nyumba za  tofari,  japokuwa ziko katika level tofauti kumalizia kulingana wakati wa kujiunga 

na utashi. 

Bi Thelezia Gosbert Kiiza kutokea Kijiji cha Kanoni kwenye Kata ya Kanoni amefikia hatua 

hiyo ya kujenga nyumba ya kudumu, baada ya kuchukuwa malimbikizo ya ruzuku kutoka 

TASAF na kununua Mashamba hatimaye kwenye msimu wa mavuno huuza magunia  ya 

maharage yasiyopungua matatu hadi matano kisha kununua vifaa vya ujenzi. 



‘‘Baada ya  kupata ruzuku ya TASAF nilianza  kununua shamba,  baada ya hapo nikaanza 

kulima, hapo hapo nachanganya mavuno kutoka shambani na ruzuku ninayopokea kila 

baada ya miezi miwili mwisho wa siku mnaona nyumba ilipofikia, tayari nina  mbuzi watatu 

majike’’ alisema Bi. Thelezia Gosbert. 

Ukweli Mradi wa TASAF una umuhimu mkubwa kwani kwa kipindi cha nyuma hasa wakati 

wa baa  la njaa tulikuwa tumefika kula mlo mmoja kwa siku alisema. 

Kwa hivi sasa watu tuna uhakika wa kula milo mitatu bila wasiwasi na baada ya kuwa na 

uhakika mzuri wa kula ndipo tunapofikiria kujenga nyumba na kufanya  maendeleo mengie 

kama kujenga visima vya maji kwani Kata yetu ina tatizo la maji. 

 Bi. Thelezia amesema kipindi cha nyuma ilifikia hatua  wanafunzi walishindwa kwenda 

shule wanaishia kwenda  kufanya kazi za vibarua  kwa watu ili wapate unifomu na ada ya 

shule lakini kwa sasa mahudhuria yao shuleni ni mazuri sana. 

Kwa muda huu naona hata wanafunzi wanaofaulu mtihani wa darasa la saba kwenda kidato 

cha kwanza, sisi wazazi hatuhangaiki kwenda kukopa kwa watu au watu wengine 

waliokuwa na mashamba ya ulithi kufukilia kuyauza ili mtoto aende shule. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

MABIBI KIZEE WAWILI WAJIFUNZA UJASILIA MALI BAADA YA KUWEZESHWA NA 

TASAF 

Mradi wa TASAF wachangamusha akiri ya watu katika Kijiji cha Kibona katika Kata ya 

Kanoni hadi kufikia hatua ya mabibi kizee wawili kujifunza ujasilia mali mmojawapo 

akianzisha mradi wa mama ntilie huku mwingine akianzisha kibanda cha matumizi madogo 

madogo ya  nyumbani.  

Akiongea na mwandishi wa habari hii Bi. Rusia Nyangoma Kashaija mwenye umri  wa 

miaka 62, amesema akitokea kwenye dirisha la malipo, alipanga kuanziasha mgahawa ili 

umsaidia kuwa anapata riziki ya kila siku ambayo jumla kwa mwezi anapata zaidi ya elfu 

sitini. 

Aidha, naye Bi. Reveth Bairi Rafaely mwenye umri wa miaka 68 alianzisha Mradi wa 

Kibanda cha duka ambacho anauza sabuni, madaftari , soda na vifaa vingine vya madukani 

vya matumizi ya kawaida na  kwa mwezi anapata wastani wa Tzs. 40,000/= kama faida. 

Wakiongea kwa nyakati tofauti wamesema kila wakipata ruzuku yao kila baada ya miezi 

miwili hupanga jinsi ya kuongeza kwenye mitaji yao na nyingine hutumia kwenye matumizi 

yao ya kawaida kama kununua chakula kulipia ada ya wanafunzi na matumizi mengine ya 

kawaida. 



Pamoja mitaji yao kuwa midogo tayari watu hao wameisha rekebisha nyumba  zao za kuishi 

, mfano Bi. Rusia Nyangoma Kashaija nyumba yake ilikuwa finyu yenye bati tisa, sasa 

baada ya upanuzi imefikia bati kumi na nne ambayo inawatosha kifamilia. 

Naye Bi. Reveth Bairi Rafaely tayari pamoja na upanuzi wa nyumba tayari ameisha nunua 

mbuzi watatu , kuku nne nguruwe 1 na bata 1 hivyo anasema bado anaendelea na 

kuongeza idadi ya mifugo. 

Bi. Rusia yeye anasema anampango wa kuanza kufuga nguruwe kwa maana kwenye 

mgahawa wake ana mwanga vyakula vinavyobaki baada ya kuuza kwa siku, hivyo akiwa na 

nguruwe hata patashida ya kumrisha, ambayo ni tofauti na mbuzi ambao anabidi 

kuwapeleka kwenye marisho wakati muda wake mwingi anakuwa kwenye mgahawa. 



 



MBUZI ,NGURUWE, KUKUNA SUNGURA NI MIFUGO INAYOLETA TIJA KWA HARAKA 

Imesemekana kuwa aina ya mifugo kama Mbuzi, Nguruwe, Kuku na sungura huleta faida 

na tija kwa kipindi kifupi na gharama ndogo kwa mfugaji ikiwa ni ya kawaida haimsumbui.  

Hayo yamesemwa na baadhi ya walengwa wa mradi wa TASAF katika Kijiji cha Runyaga, 

Kata ya Chanika Wilayani Karagwe, ambapo wamesema kwa mwaka mbuzi huzaa mara 

mbili , nguruwe huzaa mara mbili na vitoto vingi vya kutosha huku kuku huzaa hata mara 

tatu  na vifaranga vya kutosha. 

Aidha, imeelezwa hata ufugaji wake hausumbui mfugaji kwani kwa nguruwe hasumbui na 

uzuri wake habagui chakula na mbuzi hivyo hivyo hufunguliwa muda fulani kupelekwa polini 

labda la msingi ni kukumbuka kumuogesha na  saa nyingine kumjali dawa za minyoo wakati 

kuku ikiwa ni kipindi baada ya mavuno ya msimu huachiwa wanajitafutia chakula wenyewe. 

`` Ukweli ni kwamba kwa upande wangu naona mbuzi vyepesi kufugika kwani mbuzi akila 

majani yenye unyevunyevu humletea magonjwa ya midomo hivyo nasubiri wanafunzi 

wakitoka shule wnapeleka marishoni jioni hivyo hivyo kwa nguruwe ambaye hupewa hata 

mabaki ya chakula kilicho washinda ndani kwani yeye habagui aina yoyote ya chakula 

alisema Imelta Kokuteta Leopord. 

Pamoja na ufugaji  huo usiosumbua mfugaji aina ya mifugo tajwa hapo juu ukiamua mfano 

kama kuku unaanzia kwenye kuuza mayai na hata ukiamua atotoe vifaranga baada ya 

muda Fulani unaanza kuuza wale vifaranga hivyo huwezi kulia shida ndogo ndogo. 

 

Kwa hivi sasa Karagwe yetu bei ya nguruwe hata kama ni mdogo haiwezi kupungu elfu 

50,000/= na kwa uzao wa kawaida nguruwe mmoja huweza kuzaa kuanzia vitoto 8 hadi 

zaidi ya 14 hivyo ukiwatunza vizuri faida ina kuwepo, ile hali hata kwa mbuzi. 

‘‘Kutokana na ruzuku ya TASAF tunayoipata kila  baada ya miezi miwili ukijibana kila kitu 

kinawezekana kwani hadi sasa nimejenga nyumba kwa kutumia mradi  hii midogo 

midogo’’alisema Imelta. 

 

 


