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TAARIFA FUPI YA WILAYA YA KARAGWE KWA MHESHIMIWA 

CHARLES TIZEBA (MB), WAZIRI WA KILIMO NA USHIRIKA 

KATIKA ZIARA YAKE WILAYANI KARAGWE 

TAREHE 16.02.2018 

 
1. ULINZI NA USALAMA: 

Mheshimiwa Waziri, 

Hali ya Ulinzi na Usalama kwa ujumla ni shwari, mipaka yetu na nchi jirani ni salama. 
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na raia linaendelea kukabiliana na matukio mbalimbali ya 
uhalifu kadiri yanavyotokea.  Wilaya inajipanga kuanza zoezi la uandikishaji 
vitambulisho vya Taifa maandalizi yote yamekamilika tumepokea vifaa kutoka NIDA 

Wilaya ya Karagwe inaundwa na tarafa za Bugene, Nyaishozi, Nyabiyonza, Kituntu na 

Nyakakika zenye jumla ya kata 23 na vijiji 77 vyenye jumla ya wakazi 332,020. Kaya 

zilizopo ni 72,830 na Kaya zinazoshiriki kilimo ni 61,351 ambazo ni 84.5%. Eneo 

linalofaa kwa kilimo ni hekta 108,000. 

 

 2. HALI YA UTUMISHI IDARA YA KILIMO 

Idadi ya watumishi wa idara ya kilimo, Umwagiliaji na Ushirika waliopo makao makuu, 

kwenye kata na vijiji ni 60. Wiki hii tumepokea wataalam wawili wa kilimo toka Serikalini 

ambao wote wana elimu ya ngazi ya diploma. 

Mgawanyo wa watumishi kwa taaluma zao.  

S/N WATUMISHI KWA KADA ZAO WALIOPO PUNGUFU 

1 Mkuu wa idara ya kilimo 0 1 

2 Watumishi wa kada ya ushirika  2 4 

3 Watumishi wa kada ya kilimo 
mazao (Agriculture General) 

45 41 

4 Watumishi wa kada ya kilimo ugani 
(Agriculture Education & 
Extension) 

6 
 

0 

5 Watumishi wa kada ya Uhandisi 
kilimo (Agro –engineers) 

4 
 

2 

6 Watumishi wenye kada ya 
Matumizi bora ya Ardhi (udongo) 

1 2 

7 Watumishi wenye kada za Lishe 1 1 

8 Watumishi wenye kada ya Mboga 
mboga na matunda 

1 2 

  60 53 
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Kwa agizo la Waziri mkuu la kubaki na wataalam watatu ofisini na wengine kupangiwa 

kwenye kata na Vijiji agizo hilo limezingatiwa na tayari maafisa ugani 7 waliokuwa 

makao makuu wamehamishiwa kwenye vituo vipya ili wakasimamie wakulima kwa 

karibu na kuleta ufanisi. 

 

4. HALI YA CHAKULA WILAYANI 

Katika wilaya ya Karagwe, kwa kipindi hiki cha mwezi Februari 2018, ambapo mazao 
mengi yameanza kuvunwa,hali ya chakula ni nzuri,maana chakula kipo cha kutosha na 
chakula cha ziada kinauzwa katika wilaya na mikoa ya jirani,na bei za vyakula 
mbalimbali vijijini na sokoni ziko chini kama zinavyoonekana kwenye jedwali 
lililoambatanishwa hapo chini.Pia jedwali la kiasi kilichozalishwa na kiasi cha chakula 
kinachohitajika limeambatanishwa.  
4.1 BEI YA MAZAO MBALIMBALI SOKONI: 

S/N AINA YA 
CHAKULA 

KIPIMO BEI YA CHINI 
(Tshs) 

BEI YA JUU 
(Tsh.) 

1. Ndizi  Mkungu 3,000 15,000 

2. Mahindi  Debe 6,000 10,000 

3. Mchele  Kg  2,000 2,500 

4. Ngano  Kg  1,400  1,500 

5. Ulezi  Kg  2,500 3,000 

6. Mhogo mbichi  Kg 1,000 1,500 

7. Viazi mviringo  Debe 3,000 5,000 

8. Maharage   Kg 1,000 1,500 

9. Viazi vitamu   Kg 500 1000 

10 Viazi vikuu Kg 500 1000 

11 Nyanya Kg 700 1,000 

12 Mchicha  Fungu 250 500 

13 Nanasi Kila 500 1000 

14 Karanga Kilo 1000 1500 

 

4.2 Hali ya upatikanaji wa chakula; februari 2018 

Idadi ya 

watu 

Mahitaji ya 

chakula (T) 

Upatikanaji 

(T) 

Ziada 

(T) 

Upungufu 

(T) 

332,020 78,000 348,948 270,948 Hakuna 

     

 

5. UPATIKANAJI WA PEMBEJEO ZA KILIMO NA ZANA 

5.1 MBOLEA 

Kwa mujibu wa waraka wa Wizara ya Kilimo uliotolewa hivi karibuni kwa mwaka 

2017/18 Serikali imebadili mfumo wa utoaji ruzuku ya pembejeo za kilimo tofauti na 

utaratibu wa vocha ilivyozoeleka. Kwa sasa mfumo unaotumika ni Serikali kufidia moja 
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kwa moja bei ya mbolea; hivyo wauzaji wa mbolea wanauza bidhaa hii kwa bei elekezi 

ambayo hutolewa kila mwezi na kwa Karagwe bei elekezi ya mbolea ya kupandia (DAP) 

kwa mwezi February ni Tshs.57,771/= kwa mfuko wa kilo 50 tofauti na bei ya soko ya 

Tshs.68,000/= punguzo la 18% na mbolea ya kukuzia (UREA) itauzwa kwa bei ya 

Tshs.45,317/= kwa mfuko wa kilo 50 tofauti na bei ya soko ya Tshs.54,667/= punguzo 

la 20%. Hii yote inatokana na umbali wa barabara toka Dar es Salaam ambazo ni  

kilomita 1,640 

Imetolewa na Tanzania Fertilizer Regulatory Authority. 

 

Kwa Wilaya yetu ya Karagwe mawakala wanaojihusisha na ununuzi na uuzaji wa 

pembejeo wameshindwa kunufaika na mfumo huu wa  (Bulk) na hii imesababishwa na 

ukosefu wa mitaji na matumizi madogo ya mbolea.  

 

Jedwali; UTEKELEZAJI HADI SASA 

Mbolea ya Kupandia Mbolea ya kukuzia Mbegu bora za 
Mahindi 

Mpunga 

(Kg) 

1.DAP (T) 9.5 UREA (T) 7.4 Chotara (T) 1.6  

2.Jumla ya 
Mbolea nyingine 
za viwandani za 
kupandia (T) 

2.1 Jumla ya Mbolea 
nyingine za 
viwandani za 
kukuzia (T) 

 
0.8 

 
OPV (T) 

 
13.4 

 

3. Mbolea za 
asili (SAMADI) (T) 

63.7      

 

5.2 MBEGU 

Hali ya upatikanaji wa mbegu bora za mazao mbalimbali ya nafaka kama mahindi, 

maharagwe, karanga nk imekuwa tete kwa muda mrefu sasa hali inayowafanya 

wakulima kuendelea kupanda mbegu zenye uzao hafifu na hivyo kusababisha uzalishaji 

duni kwa wakulima wetu. Maduka ya pembejeo yaliyopo yanazo mbegu kidogo ambazo 

hazitoshelezi mahitaji ya wakulima. Hata hivyo mbegu zinazoletwa zinakuwa na bei 

kubwa ambapo wakulima wengi wanashindwa kumudu. 

 

Bei za mbegu za mazao ni kama ifuatavyo;- 

 Mbegu za mahindi (hybrids) ziliuzwa kati ya Tshs.10,500/= hadi 12,000/= kwa 

mfuko wa kilo 2 

 Mbegu za mahindi (msingi) ziliuzwa kati ya Tshs.6,000/= hadi 8,000/= kwa 

mfuko wa kilo 2 

 Mbegu za maharage (Hybrids) mf. Lyamungo 90 zinauzwa kwa Tshs 3,000/= 

hadi 4,500/= kwa kilo 
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 Mbegu za kahawa (miche) iliuzwa kwa bei ya kati ya Tshs.300/=kwa mche hadi 

Tshs.500/=kwa mche. Isipokuwa kwa miche yote iliyozalishwa kwenye vitalu 

vinavyomilikiwa na taasisi ya Utafiti wa kahawa TACRI miche 13,000 iligawiwa 

bure kwa wakulima.  

 Mbegu za mihogo ziliuzwa kwa bei kati ya Tshs.20-30 kwa pingili na 

zinapatikana kwa wakulima wazalishaji  

 Mbegu za viazi lishe zinapatikana kwa wakulima wa Vijiji vya Kishoju, Chabuhora 

na Bujuruga na ziliuzwa kwa bei ya Tshs.16 kwa pingili.  

 

6. TAARIFA YA ZAO LA KAHAWA 

Idara imeendelea kusimamia ukusanyaji wa takwimu za ununuzi wa kahawa kutoka 

kwenye makampuni yanayonunua kahawa kwa msimu wa 2017/2018 ambapo hadi 

kufikia mwezi Disemba, 2017 jumla ya Kg. 3,051,483 sawa na Tani 3,051.5 za kahawa 

ya maganda zimekusanywa na kampuni saba zilizojitokeza kununua kahawa wilayani 

Karagwe kwa msimu wa 2017/18 kama mchanganuo unavyojionyesha hapa chini;- 

 

Jedwali; Taarifa ya ununuzi wa Kahawa msimu 2017/2018 hadi kufikia 

mwezi Disemba, 2017. 

S/
N 
 

JINA LA KAMPUNI KIASI NUNULIWA 
(KILO) 

JUMLA YA 
KILO 

BEI YA 
KUNUNULIA  
(T.shs) 

KIASI 
KOBOLEWA 
(KILO) ARABICA ROBUSTA 

1 KARAGWE ESTATE Co. 

LTD 

 1,382,244 1,382,244 1550-1800/= 1,382,244 

2 EXPORT TRADING 
Co.LTD 

 265,659 265,659 1600-1800/= 265,659 

3 OLAM (T) LTD  808,598 808,598 1550-1800/= 808,598 

4 KDCU LTD 47,020 175,239 222,259 1400-1600/= 222,259 

5 AMRI AMIR ALHABSY 

CO.LTD 

 240,119 240,119 1650-1800 

/= 

240,119 

6 KADERES PLC  78,604 78,604 1700-1800/= 78,604 

7 LION WATTLE(T) LTD  54,000 54,000 1600/= 54,000 
 TOTAL 47,020 3,004,463 3,051,483  3,051,483 

  

NB; Uzalishaji wa kahawa umeshuka kutoka kilo 9,819,000 sawa na tani (9,819) za 

msimu uliopita wa 2016/2017 hadi kilo 3,051,483 za msimu huu wa 2017/18 sawa na 

upungufu wa 70% kutokana na athari za ukame ulioikumba Wilaya ya Karagwe na 

kusababisha mikahawa mingi kunyauka na mingine kukauka, na hivyo kuathiri mapato 

ya ndani. Pia mapato yameathiriwa na kushuka kwa ushuru (coffee cess) kutoka 5% 

hadi 3%.  
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Hata hivyo kwa mwaka wa fedha 2018/2019 Halmashauri ya wilaya imepanga 

Tshs.100,000,000/= kwenye bajeti ya mapato ya ndani kwa ajili ya kununulia miche ya 

kahawa na kuigawa kwa wakulima bure  

 

7. UTEKELEZAJI WA MALENGO YA KILIMO KWA MWAKA WA 2017/2018 

  

ENEO LIMWA 
(Ha) 

JUMLA YA MAVUNO 
TARAJIWA KWA ENEO 
(TANI)/Ha 

Ndizi mbichi 51,717.5 1,022,015 

Mazao ya Nafaka 77,888.9 133,817.04 

Mazao ya mizizi 20,763.1 174,545.7 

Mazao ya biashara 21,401.5 43,168.1 

Matunda na mbogamboga 2432.6 22,245.9 

Jumla 174,203.6 1,395,791.74 

 

8. TAARIFA YA KITENGO CHA USHIRIKA 

Kitengo cha Ushirika kina watumishi wawili (2) tu .Wilaya ya Karagwe inavyo vyama vya 

Ushirika aina nne 1. Chama Kikuu cha Ushirika –KDCU LTD kimoja 2. Agricultural 

Marketing Cooperative Society (AMCOS) 37,  3. Savings and Credit Cooperative 

Societies (SACCOS) 33 na 4. Vyama vingine 5 (Wafugaji, Wazalishaji na wanunuzi wa 

kahawa)  

 

Wilaya kwa muda mrefu imekuwa ikikabiliwa na tatizo sugu la uuzaji wa kahawa ikiwa 

bado iko shambani maarufu kama BUTURA na kuharibu ubora wa kahawa.  

Baada ya Mh. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuagiza kahawa yote 

inunuliwe sokoni na kuzuia wafanya biashara binafsi wasinunue kahawa kwa wakulima, 

Mh.Waziri wa Kilimo nakuhakikishia wakulima wamepata faraja sana kwa wazo hili la  

Serikali na mimi kama Mkuu wa Wilaya nalisimamia vizuri bila kutetereka. 

  

Tumefanya mikutano ya hadhara kwenye maeneo ya Nyabiyonza, Kituntu, Nyaishozi, 

Nyakabanga, Rugu na Kiruruma. Pia elimu zaidi inatolewa kupitia Radio zetu za 

Karagwe FM na FADECO Radio. Kwa sasa Wataalam wa idara ya kilimo kwa kushirikiana 

na chama kikuu cha Ushirika KDCU LTD wanaendelea kukusanya takwimu muhimu 

zinazohusu wakulima wa zao la kahawa ili kuwa na kanzi data(data base) itakayosaidia 

uratibu na huduma bora kwa wakulima wa zao hili. 

 

9. UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA UGANI 

Ili wakulima wapate ushauri wa kitaalam kwa urahisi na kusambaza teknolojia 

mbalimbali kwa urahisi idara imeanzisha mashamba ya mfano na ya uzalishaji wa 
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mbegu kwenye maeneo mbalimbali ya wilaya. Pia kila afisa ugani amepewa daftari la 

bwana shamba ambalo linamsaidia kwa kazi zake za kila siku. Kila wiki wanatoa taarifa 

ya utekelezaji. 

VITENDEA KAZI 

WATUMISHI GARI PIKIPIKI MIKASI MISUMEMO EXTENSION KIT 

60 1 17 0 4 0 

 

Wilaya ina upungufu vya vifaa kwa ajili ya kuwawezesha wataalam; pikipiki 43, mikasi 

58 misumeno 54 na extension kit 58. 

  

CHANGAMOTO ZINAZOKABILI IDARA YA KILIMO 

 Mabadiliko ya tabia nchi yanasababisha hali ya ukame kwa baadhi ya maeneo 

 Magonjwa ya mimea kama vile ugonjwa wa Unyanjano, Ugonjwa wa batobato 

kali  

 Upungufu wa watumishi wa kada za chini umesababishia idara kushindwa 

kuwafikia wakulima wengi na kuwapa huduma za kitaalam 

 Ukosefu wa mafunzo rejea, ukosefu wa vitendea kazi na uwezeshwaji wa vifaa 

muhimu kama mikasi, misumeno, n.k 

 

UTATUZI WA CHANGAMOTO  

 Kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa idara imehimiza wakulima kulima mazao ya 

kinga ya njaa kama viazi na mihogo, kupitia wagani na Radio zilizopo Wilayani 

 Idara inaendelea kutoa mafunzo rejea kwa wataalam wa ugani ili waendane na 

wakati 

Naomba kuwasilisha 

 

 

MAKUNENGE MANYANGELE 

KAIMU; KATIBU TAWALA (W) 

KARAGWE 
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