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1.0 UTANGULIZI 

1.1 UANDAAJI WA MPANGO MKAKATI 

Mpango Mkakati wa Halmashauri wa miaka mitano 

(2015 -2020) umeandaliwa kwa kufanya mapitio ya 

mpango uliokwisha muda wake (2008 -2012). 

 

Msukumo wa kuandaa Mpango huu ulitokana na 

sababu mbalimbali kama vile; 

 Kutengwa kwa Wilaya ya Karagwe na kupata 

Wilaya mpya ya Kyerwa. 

 

 Mahitaji ya utoaji huduma kwa wananchi. 

 

 Mabadiliko ya Sera, Vipaumbele, Mipango ya 

Serikali. 

 

 Hali halisi ya kiuchumi ya Wananchi. 

 

 Ukuaji na ushirikishwaji wa Sekta binafsi. 

 

 Umuhimu wa uwajibikaji wa Sekta ya Umma. 

 

Mpango huu umeshirikisha  wadau mbalimbali wa 

maendeleo kupitia mikutano mbalimbali ya Vijiji, 

Kata, Baraza la Madiwani, Wadau wa maendeleo, 

Elimu na Afya ikiwa ni pamoja na  Viongozi wa 



2 

 

Serikali, Wawakilishi wa wananchi, Taasisi za dini na  

mashirika binafsi. 

 

Kuwepo kwa Mpango Mkakati huu kutawezesha 

Halmashauri kutoa huduma bora kwa jamii, 

kuongeza kipato kwa kaya, kukuza uchumi na 

kupunguza umaskini, kuhakikisha ulinzi na usalama 

wa wananchi unaimarishwa ili kufikia malengo, 

Dhamira na Dira ya Halmashauri, MKUKUTA na Dira 

ya Taifa ya Maendeleo 2025. 
 

 

2.0 UCHAMBUZI WA HALI HALISI YA WILAYA 

2.1 HALI YA WILAYA 

2.1.1 MIPAKA NA JIOGRAFIA 

 Wilaya inapatikana kati ya nyuzi 1o na 2o, 20’ Kusini 

 Latitudo 30o hadi  38,30  Mashariki Longitudo. 

 Wilaya inapakana na Wilaya ya Kyerwa  Kaskazini, 

 Nchi ya  Rwanda upande wa Kusini Magharibi, Wilaya 

 ya Ngara  upande wa Kusini  na  Wilaya ya 

 Missenyi, Bukoba na Muleba upande wa  Mashariki. 

 Wilaya ina eneo  la kilomita za mraba 4,500, kati ya 

 kilomita za mraba 158  ni eneo la maji. 

 

Mwinuko wa ardhi kutoka usawa wa bahari ni mita 

1500 hadi mita 1800.  Hali ya hewa kwa ujumla ni 

joto la wastani wa 26ºC ya kitropiki ambapo mvua 

hunyesha katika vipindi 2 vya msimu. Mvua 
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zinanyesha kwa wastani wa milimita 1,040 hadi 

1,200 kwa mwaka kati ya mwezi Septemba na 

Januari na  kati ya mwezi Machi na Mei. Sehemu 

kubwa ya Wilaya imezungukwa na safu za milima na 

mabonde. Hali ya hewa ya Uoto  wa asili ni 

kisavana ambapo miti ya asili mbalimbali ipo katika 

miinuko na nyanda za chini. 

 

2.1.2 IDADI YA WATU. 

 Kulingana na Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 

2012, Wilaya ya Karagwe ilikuwa na jumla ya watu  

332, 020.  Kati ya hao  163,864 (wanaume) na 

168,156 (wanawake), ambapo ongezeko  la watu ni 

2.9% kwa mwaka. Maoteo ya watu kwa mwaka 2014 

ni  351,556 Kati ya hao, wanawake ni 178,050 na  

wanaume ni 173,505. Aidha idadi ya kaya nayo 

imeongezeka toka 72,836 hadi kaya 76,425. 

 

Msongamano wa watu katika  kila kilomita moja ya 

mraba inakaliwa na watu 74 wakati wastani wa 

kitaifa ni 49. Aidha idadi ya makundi mbalimbali ya 

kijamii ni watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao 

idadi yao ni 60,445, miaka 5 - 17 ni 116,691, Vijana 

wenye umri wa miaka 18 – 45 ni 116,652, watu 

wenye umri wa kuanzia miaka 46 – 59 ni 21,653 na 

wazee wenye umri wa miaka 60 na kuendelea ni 

16,579. Pia Wilaya ina makundi mbalimbali ya watu 

wenye ulemavu ambao ni walemavu wasioona 52, 
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wasiosikia ni 16, wenye ulemavu wa ngozi ni 22 na 

wenye ulemavu wa viungo ni 1,237.   

 
2.1.3UONGOZI NA UTAWALA. 

Wilaya ina Tarafa 5, Kata 23, Vijiji 76, Vitongoji 629 

na jimbo moja la uchaguzi. Waheshimiwa Madiwani 

wa kuchaguliwa wapo 22 na kata moja mpya ya 

ishirini na tatu ambayo inatarajia kupata diwani 

katika uchaguzi Mkuu 2015. Waheshimiwa Madiwani 

wanawake viti maalum 7.  

 

Wilaya inayo mamlaka ya Mji mdogo wa Kayanga. 

Mamlaka hii ina ukubwa wa mita za mraba184, 500 

na inaundwa na Tarafa moja ya  Bugene yenye 

Kata tano za Ndama, Kayanga, Bugene, Nyakahanga 

na Ihanda zenye vitongoji 35. Idadi ya wakazi kwa 

eneo la mamlaka ya mji mdogo ni  81,000 kulingana 

na takwimu za sensa ya watu na makazi ya 2012.  

 

2.1.4 HALI YA UCHUMI NA MAENDELEO YA WILAYA. 

 Shughuli kuu ni kilimo cha kahawa kama zao la 

biashara, ndizi na  maharage  kama chakula na 

biashara na ufugaji hususani ng’ombe na  mbuzi. 

Mchango wa  kila sekta katika maendeleo ya uchumi 

ni kilimo 80%,  shughuli za biashara 5%,  watumishi 

(kazi za ofisini) ni 3%, ufugaji 10%, na shughuli 

nyinginezo 3%.  Pato  la mwananchi kwa mwaka 

(Per-Capita Income) limeongezeka kutoka  Tshs. 
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150,000/= kwa mwaka 2005 hadi  kufikia 

Tshs.475,000/= kwa mwaka 2012 (Kwa  mujibu wa 

sensa ya watu na makazi 2012). Na sasa linakadiriwa 

kufikia Tshs.  520,000 kwa mwaka 2015. 

 

2.1.5 SHUGHULI ZA KIUCHUMI: 

 

2.1.5.1 KILIMO, USHIRIKA NA UMWAGILIAJI: 

Kilimo ni mojawapo ya shughuli za kiuchumi 

inayochangia wastani wa asilimia 70 ya pato la 

Halmashauri. Kaya zinazoshiriki katika shughuli za 

kilimo ni 61,351 kati ya kaya zote 76,425 za wilaya 

ya Karagwe. Eneo linalofaa kwa kilimo ni hekta 

153,540 kati ya hekta 4,500,000 ya eneo lote la 

wilaya. Eneo linalofaa kwa kilimo cha Umwagiliaji ni 

hekta 4,500 Pia Wilaya inashirikiana na wadau 

mbalimbali waliopo wilayani katika kuendeleza sekta 

ya kilimo.  Baadhi ya wadau hao ni ELCT, Karagwe 

Agribusiness, MAVUNO,  CHEMA, WORLD VISION, 

MATUNDA MEMA, BISHESHE WINE, KARAGWE ESTATE 

LTD, RADIO KARAGWE, RADIO FADECO, LUKALE 

WINE, KDCU, Matunda MEMA, KADERES NA OLAM. 

 

 Aidha zipo SACCOS 31 zenye jumla ya wanachama 

 46,319 na Chama 1  kikuu  cha Ushirika (KDCU) 

 kinachojishughulisha na ununuzi wa mazao ya 

 wakulima. Wilaya imeanzisha na kujenga mradi 

 mmoja mkubwa wa  Umwagiliaji (Mwisa Irrigation 
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 Scheme) wenye ukubwa wa Hekta 120.  Uhamasishaji 

 wa wananchi kulima mpunga na mbogamboga 

 unaendelea.  Mradi  huu utaongeza kipato cha 

 mkulima wa Karagwe na kupunguza  umaskini. 

 

2.1.5.2 UFUGAJI NA UVUVI 

Wilaya ya Karagwe ina hekta 140,000 zinazofaa na 

hutumika kwa shughuli za ufugaji. Sekta hii uchangia 

kwa zaidi ya 10% katika ajira ya wananchi na pato la 

kaya. Mifugo ambayo hufugwa ni pamoja na ng’ombe, 

mbuzi, kondoo, nguruwe, kuku, bata na sungura. 

 

Shughuli za Uvuvi ufanyika katika maziwa madogo ya 

Burigi, Rwakajunju, Kamakala na mto Kagera. Wilaya 

inayo mabwawa ya kuchimbwa 67 kwa ajili ya 

ufugaji wa samaki. Uzalishaji wa samaki ni wastani 

wa kilo 33,000 kwa mwaka. Aina za samaki 

wanaozalishwa kwa wingi ni sato/ngege, kambale 

mamba, kambale mumi, furu, ningu, soga na 

domodomo. 

 

2.1.5.3 VIWANDA NA BIASHARA  

 Mji wa Kayanga na Omurushaka pamoja na miji 

 midogo ya Kihanga,  Nyakaiga, Rwambaizi, 

 Nyaishozi, Chanyamisa, Nyabiyonza, Nyakabanga 

 na  Ihembe ni kati ya miji inayokua kibiashara na 

 yenye mwingiliano  mkubwa wa  shughuli za 

 kiuchumi na kijamii. Maeneo haya yanaendelea 
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 kuwekeza katika  viwanda vya biashara kama vile 

 viwanda vya kukoboa Kahawa, viwanda  vya 

 kusindika maziwa, asali, kusaga na kukoboa nafaka. 

 Shughuli za  uzalishaji  zinaendelea kuimarika na 

 kuongeza uzalishaji, kupanua ajira,  kukuza 

 biashara ya uuzaji na ununuzi wa mazao tarajiwa 

 na hivyo kuongeza  kipato  na kukuza uchumi, 

 kuboresha maisha ya jamii, kupunguza umaskini wa 

 kipato  na hivyo kuchochea kasi ya kuondoa 

 umaskini. 

 

2.1.6 HUDUMA ZA KIJAMII 

2.1.6.1 NISHATI YA UMEME. 

         Huduma ya umeme inapatikana wilayani na idadi ya 

 watumiaji 5,989          wananufaika na huduma 

 hii katika vijiji 77. Huduma hii inatolewa na 

 shirika  la umeme Tanzania (TANESCO). Kuwepo 

 kwa huduma hii  kumechangia   kuwepo kwa 

 ongezeko la shughuli za kiuchumi kama vile 

 Biasharana  viwanda vidogo vidogo. 

 

2.1.6.2 SIMU. 

 Huduma za simu za mkononi zinatolewa na 

 makampuni ya TTCL, Tigo,  Vodacom, Airtel na 

 Zantel, na  kurahisisha mawasiliano na ukuaji wa 

 uchumi. Pia ipo huduma ya mtandao wa internet ’’. 
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2.1.6.3 POSTA.  

Huduma za Posta zinapatikana  katika kata za 

Kayanga, Nyakasimbi, Kanoni, na Bugene. Shirika pia 

linatoa huduma ya kutuma pesa kwa haraka 

kupitia ”Electronic Money Order’’ na kutuma pesa 

nje ya nchi kwa njia ya ’’Western Union Money 

Transfer’’. Aidha vifurushi vya ’’EMS’’ vimeingizwa  

kwenye mtandao pamoja na Uwakala wa huduma za 

M-pesa na LUKU.  

 

2.1.6.4 HUDUMA ZA KIFEDHA/BENKI. 

 Zipo benki 3 za CRDB, NMB na Benki ya Posta, 

 ambazo zinatoa huduma  nyingine za kibenki kwa 

 wateja ikiwemo mikopo kwa wafanyakazi na 

 wajasiriamali. Pia Benki hizi hutoa huduma kupitia 

 mitandao ya simu za  mkononi na ATM. Zipo taasisi 

 zinazotoa huduma za kifedha kwa wananchi  kama 

 vile Bayport, Pride (T), Vision Fund, na SACCOS kama 

 vile KAWOSA, WAESA, TUWAKA na UVIKASA  

 

2.1.6.5 HUDUMA YA ELIMU 

 Wilaya inayo madarasa ya Elimu ya Awali 108 kati ya 

 madarasa 110    yanayohitajika. Shule za msingi 

 zilizopo ni 117 kati ya hizo za serikali ni  110 na 

 zisizo za serikali 7. Wilaya ina jumla ya shule za 

 Sekondari 25 zenye jumla  ya wanafunzi 9,064 kati 

 yao 4,330 wakiwa ni wavulana na 4, 734 ni 

 wasichana.   
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  2.1.6.6 HUDUMA ZA AFYA 

Idara ya Afya imeendelea kutekeleza mpango wa 

utoaji huduma mbalimbali za Afya kwa kupitia 

vitengo vyake katika vituo vyote vya tiba 41. Katika 

vituo vya tiba vilivyopo 36 vinamilikiwa na Serikali 

na vituo 5 ni vya watu binafsi na mashirika ya dini. 

 

                      2.1.6.7 HUDUMA YA MAJI  

Huduma ya Maji Mjini inatolewa na Mamlaka ya Maji 

Mjini Karagwe tangu mwaka 2004.  Uzalishaji maji 

mjini kwa sasa ni wastani wa mita za ujazo 246 kwa 

siku wakati mahitaji ni mita za ujazo 2,006 kwa siku. 

 

 Idadi ya wakazi wanaopata maji safi na salama 

 vijijini ni asilimia 48  ikilinganishwa na wastani wa 

 asilimia 56.9 ya upatikanaji wa maji kitaifa. 

 Miundombinu ya maji iliyopo ni kama ifuatavyo; 

 
 Jedwali Namba 1: Mindombinu ya Maji Wilayani Karagwe 

Na Aina ya Mradi Idadi 

1 Maji bubujiko (Gravity scheme) 18 

2 Miradi inayotumia nguvu za mashine 10 

3 Visima virefu 71 

4 Visima vifupi 50 

5 Vyanzo vilivyoboreshwa 86 

6 Uvunaji wa maji a mvua  593 
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2.1.6.8 MIUNDOMBINU YA BARABARA. 

Wilaya ya Karagwe mpaka kufikia Desemba, 2014 

kuna mtandao wa barabara zenye urefu wa km.1, 

816.7 ambao kati ya hizo km. 263 ni za Mkoa, km. 

1386.7 ni za Wilaya na km. 214 ni za Vijiji. Kati ya 

kilomita hizo km. 51 ni barabara za lami za mkoa na 

km. 4 barabara ya lami za Wilaya. Kilomita 682 ni za 

Changarawe na km.1079.7 ni za udongo na 

zinapitika kwa kipindi chote cha mwaka mzima. 
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2.2   UCHAMBUZI WA MAZINGIRA 
Uchambuzi huu wa mazingira umezingatia 

mapendekezo na mapitio ya makundi na taasisi 

tofauti ambazo kuwepo kwao kunaweza kuathiri 

maendeleo ya Halmashauri ya Wilaya Karagwe. 

Uchambuzi huu umewezesha Halmashauri kutambua 

wadau wake na mahitaji yao. Pia uchambuzi 

umewezesha kupatikana kwa mambo ya msingi 

ambayo yanaeleza vizuri uwezo, mapungufu, fursa 

na changamoto kwenye utekelezaji wa shughuli za 

maendeleo za Halmashauri ya Wilaya Karagwe. 

 

2.2.1 UCHAMBUZI NA UAINISHAJI WA WADAU WA 

 MAENDELEO 

Utambuzi wa wadau wa Maendeleo katika 

halmashauri ya wilaya Karagwe ni muhimu ili 

kutambua michango yao kwa maendeleo ya kiuchumi 

na kijamii. Lengo la utambuzi huu ni kutambua 

majukumu na matarajio yao. Matarajio ya wadau ni 

kupata ushirikiano mzuri na sekta ya umma. 

Uchambuzi wa wadau ulifanyika ili kubaini malengo 

muhimu ya kushughulikia katika kutatua changamoto 

na vikwazo vya maendeleo na kuainisha vipaumbele, 

viwezeshi pamoja na fursa zilizopo za maendeleo. 
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Jedwali Namba 2: Uchambuzi wa Wadau wa Maendeleo  

Na. Wadau Matarajio  Vikwazo na changamoto 
katika kufikia Matarajio. 

Ulinganisho 
wa umuhimu 

K, W na N. 
1. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Serikali za 
Vijiji 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuwezesha upatikanaji 
wa sera na miongozo 
ya kiutawala katika; 
 
 Uongozi na masuala 

ya kifedha 
 Uchambuzi wa 

Mipango ya 
kiuchumi 

 Mafunzo. 
 Masuala ya kisheria 
 Maendeleo ya 

kijamii 
 

Maelekezo ya kisera 
na mipango ya 
maendeleo ya kisekta; 
 Kilimo 
 Ushirika 
 Mifugo 
 Viwanda na 

Biashara 
 Maliasili 
 
Maelekezo ya kisera 
na huduma za kijamii 
 Elimu 
 Afya 
 Upatikanaji wa maji 
 Ustawi wa jamii. 

 
Mipango halisi ya 
maendeleo na huduma 

 Uwezo mdogo wa 
kitaalamu katika 
kusimamia na kutekeleza 
mipango ya Halmashauri 

 
 Ushirikishwaji hafifu wa 

mipango ya maendeleo 
ya vijiji. 

 
 Ukiukwaji wa ilani ya 

uchaguzi na misingi ya 
utawala bora. 

 
 Usimamizi mbovu wa 

shughuli za maendeleo za 
vijiji 

 Ukosefu wa ajira 
 Upungufu wa chakula. 
 Ongezeko la umaskini 
 Uharibifu wa mazingira 
 Uzalishaji hafifu katika 

shughuli za kilimo. 
 
 Elimu duni, Afya na 

ustawi wa jamii. 
 Milipuko ya magonjwa 
 Uzalishaji hafifu katika 

sekta muhimu za 
kiuchumi na kijamii. 

 Ongezeko kubwa la 
vitendo vya uvunjifu wa 
amani na matatizo ya 
kijamii (watoto wa 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

K 
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2. Taasisi zisizo 
za Kiserikali 
(NGOs) na 
Kijamii 
(CBOs) 

 Wadau katika 
mchakato wa 
maendeleo. 

 Ushirikishwaji katika 
sera za maendeleo 

 Kuweka mazingira 
mazuri ya 
kuwezesha sekta 
binafsi kufanya kazi 
kwa ufanisi 

 Utawala bora na 
uwezeshi 

 Kuimarisha uwezo 
wa NGOs and 
CBOs ili kuhakikisha 
majukumu yao 
yanatekelezwa 
ipasavyo 

 Gharama kubwa kwa 
serikali kutekeleza 
shughuli ambazo NGOs  
na CBOs wana uwezo wa 
kuzitekeleza 

 Kutozingatia sheria 
zinazoongoza shughuli za 
NGOs na CBOs 

 Uratibu hafifu wa shughuli 
maendeleo ya NGOs na 
CBOs 

 Ushindani kati ya NGOs 
na CBOs 

 
 

K 

  

za kiuhandisi: 
 
 Usanifu wa 

kitaalamu katika 
ujenzi wa 
majengo/miundombi
nu, zabuni na 
mikataba ya ujenzi 
wa miundombinu ya 
barabara na maji 

 

mitaani,ulevi,madawa ya 
kulevya n.k) 

 Mipango duni ya makazi 
ya watu 

 Upungufu wa 
miundombinu mbalimbali 
katika Wilaya 

 Ongezeko la majanga 
kama 
vilemoto,njaa,ukame,kimb
unga n.k 

 Upungufu na ubovu wa 
miundombinu ya 
usafirishaji na ongezeko 
la ajali. 
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3. Taasisi za dini  Ushirikishwaji katika 
mipango ya 
maendeleo. 

 
 Ushirikishwaji katika 

uandaaji wa sera za 
maendeleo na 
huduma za jamii 
 

 Kuimarisha 
uwazi,uwajibikaji na 
uwezeshikati ya 
taasisi za dini, 
serikali na wadau 
mbalimbali 
 

 Kuimarisha 
ushirikiano kati ya 
taasisi za dini, 
serikali, wafadhili na 
wadau 
 
 

 Kuiwezesha 
upashanaji taarifa ili 
kuwa na matumizi 
bora ya rasilimali na 
kubadilishana 
uzoefu 
 

 Kuwepo na amani, 
utii wa sheria na 
mamlaka. 

 Uratibu hafifu wa shughuli 
za maendele na utoaji wa 
huduma za kijamii 

 Ongezeko la uharifu na 
matatizo ya kijamii 

 
 Ushindani kati ya taasisi 

za kidini  na matumizi ya 
rushwa na kutozingatia 
haki za binadamu katika 
utoaji wa huduma za 
kijamii 
 

 Mtiririko mbovu wa taarifa 
kutoka katika taasisi moja 
na nyingine. 

 
 Mahusiano ya kusuasua 

kati ya Serikali, Wadau 
wengine wa  maendeleo 
na mashirika ya dini 

 
 Ukosefu wa ubunifu 

katika kutoa huduma kwa 
jamii. 

K 
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4. Mashirika na 
taasisi za 
umma 
(TANESCO, 
TTCL, NMB, 
CRDB, 
KDCU, TRA, 
NSSF, LAPF, 
PSPF and 
NIC). 

 Kuwezesha 
ubadilishanaji  na 
upatikanaji wa 
taarifa katika 
kutumia raslimali na 
utaalamu 

 
 Kuimarisha mbinu 

za kushirikiana. 
 Kuimarisha hifadhi 

ya jamii na misingi 
ya kisheria pamoja 
na amani 

 Kutoa huduma za 
kiuchumi na kijamii 
katika jamii na 
mashirika 
mbalimbali. 

 Ushirikiano hafifu kati ya 
Mashirika ya umma na 
mamlaka ya Serikali za 
mitaa 

 
 Mbinu hafifu za kufuatilia 

miradi ya maendeleo.  
 
 Ongezeko la vitendo 

viovu na uvunjifu wa 
amani. 

 
 Utoaji wa huduma hafifu 

na watu kutojiamini. 
 
 

K 

5. Sekta binafsi 
na TCCIA 

 Miongozo ya kisera. 
 Uwazi na ugatuaji  
 Uthibiti wa ubora. 
 Uhamasishaji wa 

sekta binafsi 
kuwekeza katika 
shughuli za uchumi. 

 Kutoa maelekezo na 
ufafanuzi juu ya 
sera ya uwekezaji 
na kupitia sheria za 
uwekezaji wa 
biashara. 

 Kupitia na 
kuhamasisha sera 
za biashara ya 
ndani, na biashara 
ya kimataifa. 

 Rushwa. 
 Ukiritimba. 
 Mawasiliano hafifu kati ya 

Halmashauri na sekta 
binafsi. 

 Kukwepa ulipaji wa kodi 
 Increased poverty. 
 Ukosefu wa ajira. 
 Kushuka kwa uchumi. 
 Uhaba wa huduma za 

jamii. 

K 
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 Kuendelea 
kushirikiana na 
asasi nyingine 
binafsi. 

6. Vyama vya 
Siasa 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Utekelezaji wa sera 
za chama Tawala. 

 
 Tathmini ya sera 
 
 Mshindo nyuma wa 

kisera. 
 
 Utawala bora. 

 
 
 
 
 

 

 Kukwamisha vipaumbele 
vya halmashauri 
kufanikiwa. 

 Viongozi wa siasa 
kutosaidia Serikali za 
Vijiji,Halmashauri na 
Kamati za kudumu 

 Uchangiaji hafifu wa 
wananchi katika 
maendeleo. 

 Mawasiliano hafifu kutoka 
katika ngazi za chini hadi 
Halmashauri. 

 Ukosefu wa nguvu ya 
mamlaka katika kutatua 
matatizo ya kisiasa. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

K 

7. Watumishi wa 
Halmashauri 

 Kusahihisha na 
kutafsiri sera 
mbalimbali. 

 Fursa kwa shughuli 
za uzalishaji katika 
kukuza uchumi na 
masoko ya mazao 
yao. 

  Masuala ya jinsi na 
rika 

 Fursa katika ajira 

 Rushwa  
 Ukiritimba 
 Utoaji wa huduma duni 
 Ukosefu wa ajira 

K 

8. Watoto wenye 
umri wa 
kwenda shule 
(Wavulana na 
Wasichana). 

 Fursa sawa katika 
kupata elimu bora. 

 Fursa ya kupata 
matibabu na lishe 
bora 

 Upungufu wa vifaa vya 
kujifunzia na kufundishia 

 Upungufu wa huduma za 
jamii. 

 Upungufu wa Walimu 

W 
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9. Watoto chini 
ya umri wa 
miaka 5 

 Fursa ya kupata 
matibabu na lishe 
bora 
 

 Upungufu wa madawa 
katika vituo vya tiba na 
miundombinu michache. 

W 

10. Wanawake 
wajawazito 

 Fursa ya kupata 
huduma za bora za 
kliniki na matibabu 

 Huduma duni katika vituo 
vya tiba W 

11 Wakulima,Wa
fugaji na 
Wavuvi 

 Fursa ya kupata 
huduma za maafisa 
ugani katika 
maeneo yao. 

 Soko la uhakika la 
samaki 

 Huduma duni za ugani 

K 

12 Watu wenye 
ulemavu 

 Upatikanaji wa 
huduma za kijamii 
na kiuchumi 

 Mipango duni 
isiyozingatia matakwa ya 
watoto wenye ulemavu. 

W 

13 Vikundi vya 
uzalishaji 

 Mipango yenye 
kuzingatia jinsia 

 Fursa ya kupata 
ajira 

 Fursa kwa shughuli 
za uzalishaji katika 
kukuza uchumi na 
masoko ya mazao 
yao 
 

 Huduma duni za ugani 

K 

14 Wanasiasa/M
adiwani  

 Mazingira wezeshi 
katika kutenda kazi 
kwa watumishi 

 Ulinzi na usalama 
 Mipango yenye 

kuzingatia jinsia 

 Ushirikiano hafifu katika 
kusimamia sera 

 Mbinu duni za kutathmini 
sera 

W 

15 Wizara (OWM 
–TAMISEMI) 
na Wizara 
nyingine za 

 Usimamizi, Sera, 
Miongozo na 
mrejesho nyuma na  
Uwezeshaji  

 Ushirikiano hafifu kati ya 
Wizara na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. 

  Migogoro na utendaji 

K 
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kisekta duni wa kazi 

16 Wafadhili  Fedha 
 Ushauri katika 

Miradi 
 Usimamizi na 

Ufuatiliaji 

 Ushirikiano duni. 
 Migogoro na utendaji duni 

wa kazi. K 

17 Wilaya jirani  Wauhishaji 
 Wafuatiliaji 

 Ushirikiano duni. 
 Migogoro na utendaji duni 

wa kazi 
W 

Zingatia; K – Umuhimu Mkubwa 
      W –Umuhimu wa Kati 
      N – Umuhimu Kidogo 
 

 
 

2.2.2 UCHAMBUZI WA UWEZO, UDHAIFU, FURSA NA  VITISHO  

Uchambuzi huu ulizingatia zaidi masuala ya kisiasa, kiuchumi, 

kijamii, kiutamaduni na mazingira ya teknolojia iliyopo kwa sasa. 

Matokeo ya uchambuzi yalikuwa kama ifuatavyo: 

 
 2.2.2.1 Uwezo (Strengths) 

 Asilimia 80 ya wakazi inajihusisha na shughuli za kilimo. 

 Asilimia 52 ya ardhi inayoweza kulimwa haijatumika kwa kilimo. 

 Mtandao mzuri wa barabara za Wilaya na za vijiji. 

 Wilaya inazo raslimali nyingi za maziwa, mito, hifadhi za 

wanyama pori, misitu na ardhi. 

 Kuwepo kwa utulivu na amani. 

  Ushirikiano Imara baina ya viongozi wa Wilaya. 

 Uwepo wa Wakuu wa Idara wenye sifa. 

 Uwepo wa taasisi zinazotoa huduma za kijamii mpaka ngazi ya 

vijiji. 
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 Eneo la utawala na ufuatiliaji wa shughuli za maendeleo linafikika 

zaidi 

 
 2.2.2.2 Fursa (Opportunities) 

 Kuwepo kwa wadau wa maendeleo na mashirika yasiyo ya 

kiserikali.  

 Barabara za Mkoa na Taifa zinazopitika kipindi chote cha mwaka 

kwa 90% huchangia kurahisisha usafiri na usafirishaji.  

 Hali nzuri ya hewa ya Wilaya na uwepo wa rasilimali za asili  

inaruhusu uwekezaji kwenye kilimo na mifugo   

 Kuwepo mitandao ya mawasiliano kwa muda wote  

 Upatikanaji wa umeme wa uhakika mpaka vijijini 

 
2.2.2.3 Udhaifu (Weaknesses) 

 Uzalishaji mdogo wa mazao ya kilimo na mifugo. 

 Uharibifu wa mazingira. 

 Uhaba wa masoko. 

 Masharti magumu ya mikopo, kwenye taasisi za kifedha 

 Mila na desturi potofu. 

 Uhaba wa raslimali watu na upungufu wa raslimali fedha. 

 Kutofuata mpango bora wa matumizi ya ardhi 

 Ushiriki hafifu wa jamii kwenye shughuli za maendeleo 

 Mwitikio hafifu katika usimamizi wa sheria 

 

 2.2.2.4 Vitishio/Vikwazo (Threats) 
 Madhara ya UKIMWI/VVU dhidi ya maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi. 
 Kuongezeka kwa kiwango cha watu wasio na ajira 
 Utashi wa kisiasa 
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 Mabadiliko ya tabia ya nchi 
 

2.2.3 MAMBO YA MSINGI YA KUZINGATIA 
Halmashauri ya Wilaya Karagwe imebaini mambo na maeneo 

muhimu ya kuzingatia ili kuweza kufikia kiwango tarajiwa cha 

ukuaji wa uchumi; 

 

 Ushirikishwaji wa jamii katika kufanya maamuzi   

 ya maendeleo ya kijamii,  kisiasa na kiuchumi. 

 Uzingatiaji wa masuala ya usawa kijinsia  

 Uwajibikaji, uwazi na uadilifu kwenye usimamizi  wa 

masuala ya umma 

 Elimu kwa jamii kuhusu fursa zilizopo Wilayani  ili waweze 

kuboresha mazao ya kilimo na mifugo 

 Uwepo wa Amani na Usalama Wilayani 

 Mapambano dhidi ya ongezeko la maambukizi ya 

 HIV/AIDS na kutoa misaada kwa watoto walio  kwenye 

mazingira magumu 

 Ushiriki wa wadau kikamilifu kwenye uibuaji,  utekelezaji 

na usimamizi wa sera na mipango ya  usimamizi wa mazingira. 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 



21 

 

3.0   DIRA NA DHAMIRA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
 KARAGWE: 

Dira inafafanua hali au kiwango kinachotegemewa na Halmashauri 

(wanajamii wa Karagwe) kwa kipindi cha miaka ya mbele ijayo, Dhamira 

inafafanua mwelekeo wa shughuli za Halmashauri na viwango 

vitakavyofikiwa. 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe baada ya kufanya tathmini na 

ufuatiliaji wa shughuli zilizotekelezwa kwa Dira na Dhamira zilizokuwepo 

imebaini, kauli zote mbili (Dira na Dhamira) bado zinaendana na Dira ya 

Taifa ya 2025  

 

3.1 Dira: 

Kuwa na Jamii inayowajibika kwa maendeleo yake, maisha bora, 

uchumi endelevu, huduma bora za kijamii na Amani.  

 

3.2. Dhamira 

Kujenga uwezo Na kuiwezesha jamii Kwa kushirikisha wadau wote 

katika kuamua, kupanga na kutekeleza vichocheo vya maendeleo ili 

raslimali zilizopo zitumike kwa usahihi na kwa kuzingatia kanuni ya 

uwazi na uwajibikaji. 

 

Katika kuhakikisha kwamba Dira na Dhamira ya Halmashauri inafikiwa 

maeneo ya msingi yafuatayo yalizingatiwa; 

 
 Uboreshaji wa kiwango cha maisha ya wananchi. 

 Uzingatiaji wa utawala bora na utawala wa sheria. 

 Uendelezaji wa uchumi endelevu sanjari na sera na mipango ya Taifa. 

 Kwa kuzingatia wajibu wa Halmashauri ya Wilaya, katika utoaji wa 

huduma bora kwa wananchi, umeandaliwa muundo utakaozingatia 

yafuatayo: 
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 Kuwa na utaratibu uliowazi katika kuthibiti masuala yanayohusiana na 

vitendo vya rushwa 

 Kuwepo kwa utoaji huduma wa kiuchumi na kijamii unaokidhi kiwango. 

 Kuwepo kwa mfumo bora wa upashanaji habari baina ya viongozi, 

watendaji na wananchi. 

 Kuhakikisha maamuzi yanafikiwa kwa njia ya kidemokrasia. 

 Kuhakikisha mgawanyo na usimamizi wa raslimali fedha katika shughuli 

za maendeleo. 

 Kuzingatia uthibiti wa matumizi ya fedha za Halmashauri. 

 Kukubali mabadiliko kila inapobidi. 

 Kuwepo kwa ushirikiano wa kutosha baina ya watendaji. 

 Kuwepo kwa uwazi katika taratibu za kugawa madaraka na kudhibiti 

kiwango cha ufanisi. 

 

 

4.0 MAENEO MUHIMU YA MATOKEO YANAYOTEGEMEWA KATIKA 
MPANGO 

 
Mpango mkakati huu umebaini maeneo muhimu ya matokeo 

yanayotegemewa kama ifuatavyo;  

 

 Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya UKIMWI/VVU 

 Kuinua kiwango cha maisha ya wananchi hususani katika kuondoa 

umaskini. 

 Kuwashirikisha wananchi katika kuamua na kutekeleza shughuli zao za 

maendeleo. 

 Uzingatiaji wa masuala ya jinsia katika jamii. 

 Uhifadhi wa mazingira. 

 Matumizi sahihi na yenye ufanisi wa raslimali za Halmashauri katika utoaji 

huduma. 

 Uwazi na uwajibikaji katika shughuli za Halmashauri kwa wananchi. 
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5.0 MPANGO MKAKATI WA WILAYA YA KARAGWE KWA MWAKA 2015 -
2020: 

 

Sehemu hii inazo safu ndogo kuu nne zenye ufafanuzi mbali mbali. Safu 

hizo ni Lengo mahsusi, Mikakati, Shughuli na Viashiria vya Mafanikio. 

 

 Lengo Mahsusi:  

Sehemu hii inaonesha malengo mahsusi ya kutekelezwa katika kipindi 

cha miaka 5 ijayo, hivyo sehemu hii ni mhimili mkuu katika kufikia maeneo 

muhimu ya matokeo. 

 

 Mikakati: Sehemu hii inaonesha mpangilio wa mambo ya kufanyika 

kufikia malengo mahsusi. 

 

 Shughuli:   Sehemu hii inaonesha kazi zitakazofanyika katika kutekeleza 

mkakati husika. 

 

 Viashiria vya mafanikio:   Sehemu hii inaonesha kigezo cha kuona 

matokeo ni kwa jinsi gani lengo mahsusi limefikiwa. 

 

 Majedwali yafuatayo kuanzia jedwali namba 3 hadi 8  yanaonyesha 

 uchambuzi wa kina wa malengo makuu, malengo mahsusi, mikakati, 

 shughuli zitazofanyika na viashiria vya mafanikio ya Mpango Mkakati 
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JEDWALI NAMBA 3 
 LENGO MUHIMU LA MATOKEO NA.1 :    UBORESHAJI WA HUDUMA NA KUPUNGUZA MAAMBUKIZI YA 
UKIMWI 

LENGO MAHSUSI MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

1.1 Kupunguza 
maambukizi ya 
virusi vya Ukimwi 
kutoka asilimia 
5.8 hadi asilimia 
2 kufikia mwaka 
2020. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1.1.1 Kuhamasisha wafanyakazi 
na jamii kwa ujumla 
kutambua madhara ya 
UKIMWI/VVU na jinsi ya 
kujikinga. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Kuendesha semina kwa watumishi 
wa Afya 120 juu ya kuzuia 
maambukizi kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto (PMTCT  Option 
B+) 

 Maambuki
zi ya virusi 
vya UKIMWI 
kupungua 
kwa asilimia 
3.8 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Kuhamasisha watumishi 4000 na 
jamii juu ya upimaji wa hiari katika 
kata 23. 

 Kununua na kusambaza kondomu 
katika kata 23 kwenye nyumba za 
kulala wageni, vituo vya Afya na 
mahali pa kazi. 

 Kuongeza na kuboresha huduma za 
PMTCT na ushauri nasaha kwenye 
vituo 40 vya tiba. 

 Kuendesha semina kwa vikundi vya 
vijana 189 katika vijiji 77 na 
Vitongoji vya mji mdogo 35 juu ya 
stadi za maisha. 

 Kuendesha semina kwa walimu 284 
juu ya kubadili tabia, kutoka 
shule142 (wawili wawili kila shule) 

 Kuendesha semina kwa makundi 
yanayoishi katika mazingira 
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hatarishi juu ya kujikinga na 
maambukizi ya Ukimwi (Wavuvi 
300, wahudumu wa baa 100, 
madereva 100, wafungwa 200, 
polisi 60, watumishi Ugani 100 na 
Saloon (wanawake na wanaume). 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Kushirikiana na viongozi wa Taasisi 
mbali mbali 100 za Dini, Azise, 
CBO, FBO kutoa elimu juu ya 
kubadili tabia kwa wafuasi wao na 
wateja wao. 

 Kusambaza makala na vipeperushi 
na kuelimisha jamii kwa ujumla 
kupitia vyombo vya habari na 
sinema katika vijiji 77 na vitongoji 
vya mji mdogo 35. 

 Kuimarisha sheria ndogo za vijiji 
kudhibiti ulevi wa kupindukia na 
sherehe za usiku, na kuanzisha 
sheria ndogo ya kudhibiti 
maambukizi ya UKIMWI/VVU, katika 
vijiji 77 na vitongoji vya mji mdogo 
35. 

   Kuendesha kampeni juu ya tohara  
kwa wanaume kati ya miaka 15-49 
katika kata zote 23. 

 

 
 
 

1.1.2 Kuandaa na kusimamia 
utekelezaji wa Mipango 
inayolenga kupunguza ukali wa 

 Kusambaza dawa za kupunguza 
makali ya VVU (ARVs) na dawa za 
kifua kikuu (TB) kwa waathirika 

 
 
 



26 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

madhara yanayotokana na 
UKIMWI/VVU. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

6000 kila mwaka.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Kuwagawia vyakula vyenye mlo 
kamili na vifaa vingine vya kusaidia 
watumishi waathirika 100 wanaoishi 
na UKIMWI. 

 Kutoa fedha/mikopo ya mzunguko 
kwa ajili ya miradi ya uzalishaji 
mali kwa vikundi vya waathirika 
1,500. 

 Kuwalipia karo na vifaa vingine vya 
shule watoto 2,600 wanaoishi 
kwenye mazingira hatarishi kila 
mwaka. 

 Kulipia gharama za matibabu kwa 
kaya 4000 zinazolea yatima kila 
mwaka. 

 Kubaini watoto yatima na 
kurekebisha takwimu zao katika 
vijiji 77 na vitongoji 35 vya mji 
mdogo 

 Kuendesha vikao vya kila robo 
mwaka kwa kamati za Kudhibiti 
UKIMWI za Wilaya, Kata na Vijiji. 

 Kuhamasisha jamii kupunguza 
unyanyapaa kwa waathirika wa 
UKIMWI katika kata 23. 

 Kuhamasisha jamii katika kusaidia 
watoto yatima na waathirika wa 
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UKIMWI kiuchumi na kijamii katika 
kata 23. 

 Kutoa vifaa vya viwandani kwa ajili 
ya ujenzi wa nyumba 20 za watoto 
yatima (watoto walezi wa wenzao). 

 Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji juu ya mirathi na haki 
za binadamu katika kata 23. 

 
JEDWALI NA 4 
LENGO MUHIMU LA MATOKEO NA.  2:     KUINUA KIWANGO CHA MAISHA NA KUPUNGUZA UMASKINI 
 LENGO MAHSUSI MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA VYA 

UTEKELEZAJI 

2.1 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuimarisha sekta 
binafsi kwa kuongeza 
fursa za ushiriki wa 
makundi ya 
wajasiriamali katika 
uzalishaji kutoka 
vikundi 114 hadi 214 
ifikapo mwaka 2020 

2.1.1 Kuhakikisha wahitimu 
kutoka vyuo vya ufundi, 
vijana, wanawake wajane, 
wazee pamoja na 
wasiojiweza 
wanaanzisha/wanajiunga 
katika vikundi vya 
kibiashara na ushirika. 

 Kuhamasisha jamii kwenye Kata 
23 hususani vijana na 
wanawake kujiunga na vyuo vya 
ufundi. 

 Kutoa mafunzo ya ujasiliamali 
kwa vikundi 214. 

 Kutoa mafunzo kwa 
wafanyabishara 750 juu ya 
kuongeza mitaji, usimamizi wa 
biashara, sheria na taratibu za 
biashara. 

 Vikundi vya 
wajasiriamali 
100 
vimesajiliwa 
 

2.2 
 
 
 
 
 
 

Kuongeza uzalishaji 
wa samaki kutoka 
tani 3.3 hadi tani 17 
ifikapo 2020. 
 
 
 

2.2.1 Kulinda mazalio ya samaki 
yaliyopo. 
 
2.2.2 Kuongeza mabwawa ya 
kuchimbwa kwa ajili ya ufugaji wa 
samaki kutoka 54 hadi 100. 
 
2.2.3 Kuongeza vitendea kazi katika 

 Kuhamasisha wanajamii katika 
vijiji 25 vinavyozunguka maeneo 
ya uvuvi kuhusu uvuvi endelevu. 

 Ongezeko la 
uzalishaji wa 
samaki kwa tani 
13.7  
 
 
 

 Kuhamasisha wanajamii katika 
vijiji 20 kulinda mabwawa 21 
yaliyopo na kuanzisha mengine 
mapya 79. 

  Kununua boti ya kisasa kwa 
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shughuli za uvuvi. ajili ya doria ili kuzuia uvuvi 
haramu. 

2.3 
 
 
 
 

Kuongeza idadi ya 
vijiji vyenye mpango 
wa matumizi bora ya 
 ardhi kutoka vijiji 21 
hadi 77 ifikapo 
mwaka 2020. 

2.3.1    Kushirikisha serikali za vijiji 
na jamii   katika kuweka mipaka ya 
ardhi. 
 
2.3.2 Kuhakikisha kila kijiji kina 
mpango bora na masjara ya ardhi.  
 

 Kuelimisha kamati 30 za vijiji 
kuhusu matumizi bora ya ardhi 
na usimamizi wake. 
 

 Ongezeko la 
Vijiji 56 vyenye 
mpango wa 
matumizi bora 
ya Ardhi  Kuviwekea vijiji mipaka ya 

mashamba kwa kaya   50,000 na 
Kutoa hati za kimila za kumiliki 
ardhi  

 
 Kutoa mafunzo kwa viongozi wa 

vijiji 77 juu ya uandaaji na 
utumiaji wa mpango wa 
matumizi bora ya ardhi. 

2.4 Kuboresha usimamizi 
na kuongeza idadi ya 
vyama vya ushirika 
vilivyosajiliwa kutoka 
31 hadi 51 kwa 
mwaka 2020 

2.4.1Kuhakikisha  vikundi vya 
kiuchumi vya vijana na wanawake 
vinaanzisha vyama vya ushirika na 
kusajiriwa 

 Kuhamasisha vikundi 40 vya 
kuweka na kukopa vya wafugaji 
na wavuvi juu ya taratibu za 
usajili. 

 Vyama vya 
ushirika 20 vya 
kuweka na 
kukopa 
vilivyosajiliwa 

 Idadi ya vyama 
vya ushirika 
vilivyo hai 

 
 

2.4.2 Kujenga uelewa wa kanuni za 
ushirika. 

 Kuendesha mikutano kwenye 
vijiji 77 juu ya usimamizi wa 
SACCOS na AMCOS. 

 Kutoa mafunzo kwa viongozi wa 
SACCOS na AMCOS juu ya sheria 
ndogo na miongozo, uendeshaji 
na usimamizi wa ushirika 

2.5 Kuboresha mtandao 
wa barabara zenye 
kilometa 1,553.1 
ziweze kupitika 
mwaka mzima kufikia 
2020. 

2.5.1  Kubaini maeneo ya kufanyiwa 
ukarabati na kutunza mtandao wa 
barabara. 
 
 
 
2.5.2 Kuhakikisha ukarabati wa 
barabara wa mara kwa mara 

 Kufanya matengenezo ya 
kawaida ,maalum na korofi kwa 
km 1,553.1 

 
 Kuanzisha mtandao wa 

barabara za lami km 20 
 Ujenzi wa madaraja na kalvati  

115 

 Kilometa 1,553.1 
zimefanyiwa 
matengenezo  
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unafanyika 
 
2.5.3 Kuhakiksha ujezi wa 
miundombinu ya barabara 
inatekelezwa 
 

 
 Kuhakikisha uratibu,usimamizi 

na ufuatiliaji unafanyika 

2.6 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuongeza uzalishaji 
wa mazao ya kilimo 
na mifugo kwa 60% 
ifikapo 2020. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

2.6.1 Kuhakikisha wakulima/ 
wafugaji wanapata elimu juu ya 
uzalishaji bora wa kilimo/ mifugo. 

 Kutoa mafunzo kwa wakulima na 
wafugaji 25,000. 

  Kuanzisha mashamba darasa 
(FFS) katika vijiji 77. 

 Kuanzisha vitalu 3 vya kuzalisha 
miche ya kahawa 1,000,000 

 Kuunda makundi ya 
wakulima/wafugaji katika vijiji 
77. 

 Kutoa mafunzo kwa vikundi  150 
vya wakulima juu ya kilimo 
biashara katika vijiji 77  

 Mazao ya kilimo 
na mifugo 
kuongezeka kwa 
asilimi 60. 

 
 

 

2.6.2 Kuhakikisha kunakuwepo na 
ufugaji bora wa kisasa. 

 Kununua vifaa na chanjo za 
mifugo 

  Kuzingatia sheria ndogo ndogo 
za kilimo/mifugo kuzuia 
uzururaji wa mifugo. 

 Kuboresha nyanda za malisho 
hekta 532 

2.6.3 Kuhakikisha uzalishaji na 
usambazaji wa mbegu bora za mazao 
na mifugo. 
2.6.4 Kuboresha hifadhi ya mazao kwa 
kujenga maghala 12 ili kupunguza 
upotevu wa mazao 
 
2.6.5 Kutoa mafunzo kwa wataalamu 
wa ugani 62. 

 Kupata madume 60 bora ya 
ng’ombe na 50 ya mbuzi. 

 Kuanzisha na kuwezesha vikundi 
120 vya wanyama wadogo 

 Kununua mbegu bora za mazao 
 Kutibu magonjwa 

yasababishwayo na kupe. 
 

 Ufuatiliaji na usimamizi wa 
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2.6.6 Kupanua kilimo cha umwagiliaji 
kwa hekta 250 

shughuli za kilimo na mifugo. 
 

 Kuanzisha skimu mpya 3 za 
umwagiliaji  

2.7 Kupunguza magonjwa 
makuu: 
 
Malaria toka 31.4 % 
hadi 10%. 
 
Magonjwa ya moyo, 
kisukari na magonjwa 
ya kinywa na meno 
toka 6% hadi 2% 
Magonjwa ya 
maambukizi 
yatokanayo na maji 
machafu kupungua 
toka 25% hadi 10% 
kwa mwaka 2020. 

2.7.1 Kuhakikisha kuwa jamii 
inajengewa uwezo juu ya 
masuala ya afya na tiba   
 
 

2.7.2 Kuimarisha/kuboresha huduma 
za kuzuia magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza. 
 

 
2.7.3 Kuwahusisha wadau wengine 

katika kupunguza magonjwa ya 
kuambukiza. 

 Kutoa semina kwa tabibu 50 juu 
ya matibabu sahihi ya malaria. 

 Kutoa huduma ya tiba katika 
vituo vya serikali 32. 
 

 Kuanzisha huduma za matibabu 
ya kisukari na magonjwa ya moyo 
kwenye Hospitali 2 na Vituo vya 
Afya 2 
 

 Kuelimisha jamii juu ya kupata 
huduma ya magonjwa ya moyo 
na kisukari katika vituo 32 vya 
tiba. 

 Kuendesha warsha kwa 
watumishi 100 wa Afya juu ya 
Afya ya kinywa na meno. 

 Kuagiza na kununua vifaa na 
mashine ya matibabu ya kinywa 
na meno. 

 
 Kupungua kwa 

kiwango cha 
maambukizi ya 
Malaria kwa 
asilimia 21.4, 
Magonjwa 
kinywa na meno 
kwa asilimia 4, 
Magonjwa 
yatokanayo na 
maji machafu 
asilimia 15 

2.8 Kuboresha huduma za 
Afya na kupunguza 
vifo vya watoto 
wachanga toka 
2/1000 hadi 1/1000 
kufikia 2020. 

2.8.1 Kuhamasisha jamii juu ya 
chanjo kwa watoto chini ya mwaka 
mmoja. 
 
2.8.2 Kuhakikisha kuwa huduma za 
Afya zinapatikana na kutolewa kwa 
jamii. 
 

 Kuwezesha upatikanaji wa 
chanjo kwa vituo vya tiba 57. 
 

 Kusambaza dawa na vifaa vya 
tiba mara moja kila mwezi. 

 Kusimamia na kufuatilia vituo 
57 mara moja kila robo mwaka. 

 Kuhamasisha jamii juu ya 
chanjo za watoto kwenye vijiji 
77 na Vitongoji 35 vya mji 

 Kiwango cha 
vifo cha watoto 
wachanga 
kushuka kwa 
asilimia 50 
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mdogo. 
 
 Ujenzi wa Hospitali 1 ya Wilaya 

na kuongeza vituo vya Afya 6 na 
zahanati 25 

 
 Kuongeza vituo vya huduma ya 

mkoba toka 109 hadi 140 

2.9 Kupunguza vifo vya 
wajawazito kutoka  
134/100,000 - 
100/100,000 ifikapo 
2020 

2.9.1 Kuhamasisha jamii juu ya uzazi 
salama. 
 

 Kuhamasisha juu ya uzazi 
salama katika vijiji 77 na 
Vitongoji 35 vya mamlaka ya 
mji mdogo wa Kayanga. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

  2.9.2 Kuboresha ujuzi wa watumishi 
wa Afya katika uzazi salama. 

 Kubaini na kuendesha semina 
kwa walimu 20 wa ufundishaji 
kutoka vituo vya Tiba 53 juu ya 
uzazi salama. 

 Kutoa elimu ya uzazi salama 
kwa watumishi na wahudumu 
wa Afya 154. 

 Kutoa huduma ya uzazi wa 
mpango wa muda mfupi na wa 
muda mrefu katika vituo vya 
tiba 33 

  2.9.3 Kuboresha huduma za rufaa 
kwa wajawazito. 

 Kuhamasisha jamii juu ya 
uanzishaji wa mfuko wa 
huduma za rufaa katika kata 23 

 Kuanzisha mfuko wa mzunguko 
wa huduma za rufaa katika kila 
kituo cha tiba. 

 
 

2.10 Kuboresha za Afya 
kwa wazee kutoka 

2.10.1 Kuhakikisha wazee wote 
wanalipiwa bima ya Afya  

 Kuwatambua wazee zaidi ya 
umri wa miaka 60 na kuwapatia 

Kuboreka kwa 
huduma za wazee 
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asilimia 50 mpaka 
asilimia 95 

vitambulisho vya matibabu. 
 Kusimamia huduma ya 

madirisha ya wazee katika vituo 
vyote vya tiba 

kwa asilimia 95. 

2.11 Kuandaa michoro 10 
ya mipango miji 
katika miji na vituo 
vya biashara 10 
ifikapo mwaka 2020. 

2.11.1 Kuhakikisha maeneo ya 
biashara yanapimwa ili kupunguza 
ujenzi holela. 

 Kufanya mikutano 40 ya 
uhamasishaji kwa wakazi wa 
miji midogo ya biashara juu ya 
kupanga mji 

 Kuandaa michoro 10 ya mipango 
miji ya biashara na kuwasilisha 
michoro ili kupata kibali. 

 Idadi ya Michoro 
10 ya mipango 
miji 
iliyotayarishwa 
na kupata kibali. 

2.12 Kuthamini majengo 
na viwanja vyote za 
Halmashauri kutoka 
1% hadi 15% ifikapo 
2020. 

2.12.1 Kuhakikisha kuwa mali zote za 
halmashauri zinatathiminiwa na 
kupimwa na kupata hati milki 

 Kufanya uthamini ya majengo 
100, viwanja 200 na mali 
nyingine za Halmashauri 

 
 Kufanya uthamini wa maeneo 

yasiyo pimwa ya miji ya 
Kayanga, Omurushaka na miji 
midogo 15. 

 Idadi ya 
Viwanja, 
majengo na 
mali nyingine 
zilizofanyiwa 
uthamini 
kuongezeka kwa 
asilimia 14. 

2.13 Kuongeza idadi ya 
viwanja vilivyopimwa 
mijini kutoka 500 
hadi 1000 ifikapo 
2020. 

2.13.1kuhakikisha viwanja vya makazi 
na biashara vinapimwa na kupewa 
hati miliki 

 Kupima viwanja 500 mijini na 
kupatiwa hati miliki. 

 Ongezeko la 
viwanja 500 
vilivyopimwa 

2.14 Kuanzisha kamati za 
usimamizi wa 
wanyama pori toka 
kamati 6 hadi 10 
kwenye vijiji vilivyo 
jirani na hifadhi za 
wanyama pori ifikapo 
mwaka 2020. 

2.14.1 Udhibiti wa uvamizi wa 
wanyama pori katika maeneo ya 
makazi ya wananchi na raslimali zao. 

 Kuhamasisha jamii kuunda 
vikundi 10 shirikishi vya ulinzi 
wa jamii. 

 Kuratibu na kutambua ukanda 
salama (Buffer zone) 5 kati ya 
wanyama pori na wanavijiji. 

 Kuanzisha ‘game posts’ 4 
kwenye vijiji 4 

 Kuendesha semina kwa viongozi 
wa vijiji 10 vinavyopakana na 

 Ongezeko la 
kamati 4 za 
usimamizi wa 
wanyama pori  
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hifadhi za wanyamapori. 
 

2.15 Kuboresha huduma za 
kielimu ifikapo 
mwaka 2020 

2.15.1 Kuhakikisha upatikanaji wa 
zana na vitabu vya kiada na ziada 
kwa wanafunzi ili kuboresha kiwango 
cha elimu. 
 
2.15.2 kuhakikisha upatikanaji na 
ubora wa miundombinu katika shule 
za msingi na sekondari 
 
2.15.3 kuhakikisha ujenzi na 
ukamilishaji wa miundombinu kwenye 
chuo cha ualimu,sekondari na shule 
za msingi 
 
 2.15.4 Kuongeza kiwango cha ufalu 
wa wanafunzi katika mitihani ya taifa 
na kiwango cha usajili wa darasa la 
kwanza na kidato cha kwanza. 
2.15.5 Kuwajengea uwezo wajumbe 
wa kamati na bodi za shule 

 Kuwezesha upatikanaji wa zana 
za kufundishia na kujifunzia 
(vitabu vya kiada na ziada) 
katika uwiano wa 1:1 

 Kuwajengea uwezo 
walimu1,398 (mafunzo kazini) 

 Ujenzi wa madarasa 110 kwa 
shule za msingi na 38 shule za 
sekondari 

 Ujenzi wa nyumba za walimu 30 
wa shule ya msingi na 10 kwa 
shule za sekondari  

 Upatikanaji wa madawati 1,000 
kwa shule za msingi 

 Ujenzi wa mabweni 41 katika 
shule za sekondari 

 Ujenzi wa maktaba 10 katika 
shule za sekondari 

 Ujenzi wa matundu ya vyoo 500 
kwa shule za msingi na 100 kwa 
sekondari 

 Ujenzi wa majengo ya utawala 
katika shule za sekondari 10 

 Ukamilishaji na ujenzi wa 
madarasa 6, mabweni 4, visima 
vya maji 3, jengo la utawala 1 
na nyumba za watumishi 3 
katika chuo/ sekondari 

Huduma za kielimu 
kuboreshwa 
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 Ununuzi wa samani katika 
chuo/sekondari 

 Kuendesha semina kwa 
wajumbe wa kamati ba bodi za 
shule ili kutambua majukumu 
yao 
 

 Usimamizi na ufuatiliaji wa 
taaluma shuleni 

2.16 Kupunguza idadi ya 
watu wasiojua 
kusoma na kuandika 
kutoka 10,000 hadi 
4,000 ifikapo mwaka 
2020. 

2.16.1 kushirikiana na wadau mbali 
mbali wa maendeleo kuhakikisha 
kuanzisha madarasa ya watu wazima.  
 
2.16.2 kufufua madarasa ya Elimu ya 
Watu Wazima (EWW) 
 

 Kutambua na kusajiri watu 
wazima wasiojua kusoma na 
kuandika kwa njia ya 34ense 
katika vijiji 77 na vitongoji 35 
katika mji mdogo. 
 

 Kuhamasisha jamii juu ya 
umuhimu wa Elimu ya Watu 
Wazima katika vijiji 77 na 
vitongoji 35 vya mji mdogo. 
 

 Kuwajengea uwezo na kuingia 
mikataba walimu 212 wa EWW. 
 

 Kuwezesha upatikanaji wa vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia 
kwa shule 110 

 Kiwango cha 
watu wazima 
wasiojua kusoma 
na kuandika 
kupungua kwa 
asilimia 40 

 
 

2.17 Kuboresha huduma ya 
maji kutoka asilimia 
48 (2015) hadi 75 
(2020) 

Kusogeza huduma ya maji karibu na 
makazi ya watu 

 Kukamilisha miradi ya maji – 
program ya maendeleo ya 
awamu ya kwanza katika vijiji 5 

 Kuanza na kukamilisha miradi 
ya vijiji 10 awamu ya pili 

 Kujenga mradi wa maji toka 
ziwa Rwakajunju 
 

 Upatikanaji wa 
huduma ya maji 
kuboreshwa kwa 
aslimia 27 
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2.18 Kuinua kipato cha 
Wananchi wa 
Karagwe kwa 
kuimarisha shughuli 
za Ufugaji nyuki toka 
vikundi vya ufugaji 
nyuki 258 hadi 
vikundi 700 

Kuhamasisha wananchi na sekta 
binafsi kujishughulisha na ufugaji wa 
nyuki 

 Kutengeneza na kusambaza 
mizinga 5,000 ya nyuki kwa 
vikundi 700 vya ufugaji nyuki 

 Kuongezeka kwa 
Idadi ya vikundi 
vya ufugaji nyuki 
hadi 700 na 
uwepo wa 
mizinga 5,000 
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JEDWALI NAMBA 5 
ENEO MUHIMU LA MATOKEO NA.  3:     KUSHIRIKISHA JAMII KATIKA MAAMUZI YA SHUGHULI ZA MAENDELEO 

 LENGO MAHSUSI MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

3.1 Kuinua kiwango cha 
jamii katika kushiriki 
kutoa maamuzi na 
kupanga mipango ya 
maendeleo kutoka 
asilimia 78 mwaka 
2015 hadi 95% mwaka 
2020. 

3.1.1 Kuimarisha utawala bora 
(uwazi/ukweli na uwajibikaji) 

 

 Kuendesha semina kwa viongozi 
katika kata 23 juu ya majukumu 
yao kwa jamii. 

 Kuendesha mikutano ya 
hadhara ya uhamasishaji katika 
kata 23 juu ya uwazi/ukweli na 
uwajibikaji. 

 Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji katika kata 23 juu 
ya kupanga, kutekeleza na 
kufanya ufuatiliaji na 
kutathimini miradi ya kiuchumi 
kwa makundi maalum. 

 Kuimarisha wawezeshaji wa 
Wilaya (TOTs) 75 kwa kuwapa 
semina rejea ya O&OD. 

 Kuhamasisha jamii juu ya 
kupambana na kuzuia rushwa 
ngazi ya vijiji katika vijiji 77. 

 Kupanda kwa 
kiwango cha 
ushiriki wa 
jamii kupanga 
mipango ya 
maendeleo  kwa 
asilimia 17 

 

  3.1.2 Kuimarisha mfumo shirikishi 
katika kupanga na kusimamia miradi 
ya maendeleo. 

 Kuhamasisha jamii kushiriki 
kikamilifu katika mikutano ya 
hadhara ya kutoa maamuzi. 

 Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji juu ya umuhimu 
wa jamii kushiriki katika 
kupanga na kutekeleza miradi 
ya maendeleo kwenye kata 23. 

 Kuhamasisha jamii juu ya 
uundaji wa Kamati /jumuiya 
mbalimbali za kusimamia 
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miradi kulingana na sera na 
sheria za sekta husika. 

 Kuwasilisha na kujadili taarifa 
za maendeleo ya Kata 23 za kila 
robo mwaka. 

 Kutoa elimu ya kuwezesha jamii 
kufanya tathmini na ufuatiliaji 
wa miradi ya maendeleo katika 
Kata 23. 
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JEDWALI NAMBA 6  
ENEO MUHIMU LA MATOKEO NA. 4:     UZINGATIAJI WA MASUALA YA KIJINSIA KATIKA JAMII 

 LENGO MAHSUSI MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

4.1 

 
Kuzingatia masuala ya 
usawa wa kijinsia 
katika Nyanja za 
kijamii, kiuchumi na 
kisiasa kutoka 
asilimia 30 hadi 50. 
 

4.1.1 Kuhamasisha jamii  
juu ya suala la jinsia kwa kushirikiana 
na AZISE. 
 

 Mafunzo kwa vikundi vya 
kijamii 360 juu ya uongozi na 
jinsia katika kata 23. 

 Kuendesha mikutano juu ya 
suala la jinsia, ndoa na ushiriki 
katika uongozi katika Kata 23 

 Kutoa elimu juu masuala ya 
jinsia kwa vyombo vya kufanya 
maamuzi katika Kata 23. 

 Kutoa mafunzo kwa walimu 284 
wa shule za msingi na sekondari 
juu ya jinsia na ushiriki katika 
uongozi. 

 Kuelimisha jamii juu ya sera, 
sheria ndogo na miongozo 
inayohusu masuala ya jinsia 
kwa Maafisa Watendaji na 
Mabaraza ya Kata. 

 Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji katika kata  kata 
23 juu ya kuacha mila potofu. 

 Ongezeko la 
uzingatiaji wa 
usawa wa 
kijinsia kwa 
asilimia 20 

4.1.2 Kuongeza kipato kwa 
kuimarisha vikundi vya wanawake vya 
kiuchumi kutoka 168 hadi 300 ifikapo 
mwaka 2020. 
 

 Kusajili na kuwezesha vikundi 
50 vya wanawake na vijana vya 
uzalishaji. 

 Kuendesha mafunzo kwa 
vikundi 300 vya uzalishaji mali 
vya wanawake kuhusu 
ujasiliamali, utunzaji 
kumbukumbu na usimamizi wa 
mikopo katika kata 23. 

 Vikundi 132 vya 
kiuchumi vya 
wanawake 

vimeongezeka. 
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 Kuhamasisha vikundi vya 
wanawake na vijana kujiunga 
na SACCOS.  

 Kufanya ufuatiliaji na usimamizi 
wa vikundi vyote vilivyosajiliwa 
vya shughuli za uzalishaji mara 
moja kwa robo mwaka. 

4.2 Kuwezesha watoto 
walio kwenye 
mazingira hatarishi 
kutoka 2,600 hadi 
4,000 ifikapo mwaka 
2020 

4.2.1 Kuhakikisha watoto walio 
kwenye mazingira hatarishi 
wanawezeshwa toka kwa jamii na 
wadau. 

 Kubaini watoto walio kwenye 
mazingira hatarishi kwenye 
kata 23. 

 Kuelimisha kamati za watoto 
walio kwenye mazingira 
magumu za vijiji 77 juu ya 
majukumu yao. 

 Kufundisha wawezeshaji (50) 
TOTs) juu ya mbinu za     
matunzo ya watoto. 

 Kuhamasisha jamii juu ya 
kuchangia gharama za 
kuwatunza watoto walio katika 
mazingira hatarishi katika kata 
23. 

 Kulipa ada za watoto 200 walio 
katika shule za sekondari kila 
mwaka. 

 Kutoa misaada zikiwemo 
baiskeli na viungo bandia kwa 
watu 200 wenye ulemavu, kila 
mwaka. 

 Kuendesha mikutano ya kila 
robo mwaka ya wadau (AZISE) 
wanaolipia karo na mahitaji 
mengine wanafunzi. 

 

 Ongezeko la 
watoto 1,400 
wanaowezeshw
a. 
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JEDWALI NAMBA 6 
ENEO MUHIMU LA MATOKEO NA.  5:    UTUNZAJI WA MAZINGIRA 

 LENGO MAHSUSI MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

5.1 Kuongeza upandaji 
miche ya miti kutoka 
1,500,000 kwa 2007 
mpaka/ hadi 
6,600,000 ifikapo 
mwaka 2020. 

5.1.1 Uhamasishaji wa jamii 
kuanzisha na kuendeleza vitalu vya 
miche ya miti endelevu. 
 

 Kuunda makundi 117 ya 
uhamasishaji katika vijiji 77 na 
vitongoji 35 kwa kushirikiana na 
mashirika yasiyo ya kiserikali na 
vikundi vya jamii katika 
upandaji miti.  

 Kuhamasisha jamii kuongeza 
idadi ya vitalu kwa vijiji 77 na 
vitongoji 35kwa ajili ya 
kupanda miche 1,600,000 kila 
mwaka.      

 Kuwa na miti 
5,100,000 
iliyopandwa 

5.2 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kupunguza uvamizi na 
uharibifu wa misitu ya 
asili na hifadhi ya 
mazingira kutoka 70% 
hadi 30% ifikapo 2020. 
 
 
 
 
 
 
 
 

5.2.1 Kushirikiana na  wadau wote 
wanaoishi jirani na misitu ya 
asili na hifadhi ili kuzuia na 
kulinda uvunaji holela na 
uvamizi wa maeneo ya hifadhi 
. 

 Kutembelea, kukagua na 
kulinda mipaka ya misitu ya 
asili yote kama ilivyoelekezwa 
na sheria. 

 Kutambua na kutenga maeneo 
mapya 5 ya misitu kwa ajili ya 
kuhifadhiwa. 

 Kupunguza 
uvamizi wa 
misitu ya asili na 
uharibifu wa 
mazingira kwa 
40% 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

5.2.2 Uhamasishaji wa jamii ili 
kuacha uchomaji moto ovyo. 

 Kuunda kamati za kudhibiti 
uchomaji moto kwa kila kijiji. 

5.2.3 Uratibu wa wadau wote katika 
utunzaji na uboreshaji wa 
mazingira. 
 

 Kufanya/kuendesha mikutano 
kwa kata 23 juu ya utunzaji 
misitu ya asili, hifadhi na juu ya 
madhara ya uchomaji moto. 

 Kuendesha vikao vya kila robo 
kwenye kata 23 juu ya 
kuhifadhi, kulinda misitu na 
madhara ya uchomaji moto. 
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  5.2.4 Kuhamasisha jamii kutumia 
nishati mbadala 

 Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji kwenye vijiji 77 
na Vitongoji 35 juu ya utumiaji 
wa majiko banifu. 

 Kufundisha vikundi 117 vya 
mafundi wa majiko banifu juu 
ya utengenezaji kwa 
kushirikiana na AZISE na wabia 
wengine wa maendeleo. 

 
 
 
 
 
 

5.3 Uboreshaji wa 
matumzi ya ardhi na 
kulinda vyanzo vya 
maji vijijini na mijini 
kutoka 35% hadi 75% 
ifikapo 2020. 

5.3.1 Kuhakikisha maendeleo ya ardhi 
yanaendana na matumizi kama ilivyo 
kwenye mipango na sheria 

 Kuelimisha kupitia mikutano ya 
hadhara kwenye vijiji 77 na 
vitongoji 35 vya mji mdogo juu 
ya Sheria za Mazingira na 
Utunzaji wa vyanzo vya maji 

 Kuweka mpango wa matumizi 
bora ya ardhi kwenye vijiji 77 
na vitongoji 35 vya mji mdogo 

5.4 
 
 
 
 

Uboreshaji usafi wa 
mazingira kutoka 50% 
2015 hadi 80% ifikapo 
2020 
 
 

5.4.1 Uhamasishaji wa jamii juu ya 
njia bora za kukusanya na utunzaji 
wa taka ngumu na maji machafu 
 
 

 Kufanya mikutano ya 
kuhamasisha jamii juu ya 
matumizi sahihi ya vyoo vya 
umma, mifuko ya karatasi na 
kuzuia matumizi ya mifuko ya 
plastiki. 

 Kujenga vyoo vya  umma 
maeneo  ya sokoni, stendi na 
maeneo ya mkusanyiko 

 Usafi wa 
mazingira 
umeboreshwa 
kwa asilimia 30 

 

  5.4.2 Uimarishaji wa ushirikiano wa 
sekta zote juu ya usafi wa 
mazingira. 

 

 Kutoa na kulinda mikataba ya 
shughuli za usafi wa mazingira. 

 Kutambua maeneo 2 ya kujenga 
mashimo ya taka ngumu. 

 Kutambua maeneo 10 na 
kujenga uzio wa mashimo ya 
taka taka Kayanga na 
Omurushaka. 
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5.5 Kupunguza matukio 
ya uchomaji moto 
kutoka 30% hadi 5% 
ifikapo 2020 

5.5.1 Uzuiaji uchomaji wa misitu ya 
asili na hifadhi 

 Kuendesha mafunzo na semina 
katika vijiji 77 na vitongoji 35 
vya mji mdogo juu ya madhara 
ya uchomaji moto. 

 Kushirikiana na Mashirika yasiyo 
ya Kiserikali katika kulinda 
mazingira. 

 Matukio ya 
uchomaji 
kupungua kwa 
25%. 

  5.5.2 Uhamasishaji jamii juu ya 
kutochoma moto na kutoharibu 
mazingira 

 Kuunda kamati za mazingira 
kwa   kushirikiana na NGOs, 
CBOs na wadau  wengine vijiji 
77 na vitongoji 35 

  5.5.3 Utungaji na usambazaji sheria 
ndogo za Halmashauri/vijiji vyote 
zinazokataza uchomaji moto. 

 Kuhimiza utumiaji wa sheria 
ndogo za uhifadhi wa mazingira 
katika vijiji 77 na vitongoji 35 
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JEDWALI NAMBA 7 
ENEO MUHIMU LA MATOKEO NA.  6:     MATUMIZI SAHIHI NA YA UFANISI YA RASLIMALI ZA HALMASHAURI KATIKA UTOAJI 
HUDUMA KWA WANANCHI 
 

 LENGO MAHSUSI MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

6.1 
 

Kuhakikisha majengo, 
mitambo na vifaa vya 
Halmashauri vinakuwa 
katika viwango vya 
utoaji huduma kwa 
100% ifikapo mwaka 
2020 
 

6.1.1  Kujenga,  kukarabati na 
kutunza majengo kuhakikisha 
yanakuwa katika hali nzuri muda 
wote  

  Ukarabati wa nyumba 50 za 
watumishi Makao Makuu. 

 Majengo, 
mitambo, magari 
na vifaa vya 
Halmashauri 
kuwa katika 
kiwango cha 
kutengenezeka 
kwa100% 

 

 Ujenzi wa vyoo 2 vyenye 
matundu 6 Makao Makuu 

  Ujenzi wa ofisi 100 katika 
Makao Makuu, Shule, Kata na 
Vijiji. 

  Ujenzi wa wigo kuzunguka 
Makao Makuu ya Halmashauri ya 
Wilaya. 

  Ujenzi wa vituo 3 vya walimu 
Nyaishozi, Kibondo na 
Rwambaizi  

 Ujenzi wa madarasa 70  Shule 
za msingi na 76 Shule za 
Sekondari. 

 Ujenzi wa mabweni 10 ya 
wasichana katika sekondari 

  Ujenzi wa nyumba za walimu 
40 

 Ujenzi wa uwanja mmoja wa 
michezo Makao Makuu ya 
Wilaya. 

  Ujenzi wa vyoo 'VIP' shule za 
msingi na Sekondari matundu 
500 

 Ujenzi wa sehemu  ya 
makumbusho Bweranyange  
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 Ujenzi wa vyoo vya umma 
matundu 30 

 Ujenzi wa bwawa moja la maji 
taka. 

 Ukarabati wa vituo vya tiba 32 

 Ujenzi wa Zahanati 45 

 Ukarabati wa majosho 10 ya 
ng'ombe 

  Ujenzi wa nyumba 2 za 
kuhifadhia maiti. 

  Ujenzi wa majosho 2 ya 
ng'ombe. 

  Ujenzi wa vituo 3 vya 
machinjio katika kata za, 
Nyaishozi, Nyakaiga na 
Rwambaizi. 

 Ujenzi wa vituo vya Afya 5. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Ujenzi wa vibanio (crush) za 
kudumu 10. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Ujenzi wa malambo 2 

 Ujenzi wa minada 2 ya mifugo. 

 Ujenzi wa ukumbi eneo la 
KDRDP 

  Ujenzi wa ofisi  za Halmashauri 
ya Mji 

  Ujenzi wa vituo viwili  ( 2 ) vya 
vijana 

 Ujenzi wa standi ya Basi 
Kayanga na Kishao 

 Ujenzi wa miradi 16 ya maji. 

 Ujenzi wa matenki ya maji 32 
katika vituo vya tiba, 

 Ujenzi wa vyoo ‘VIP’ katika 
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vituo 42 vya tiba. 

 Ujenzi wa soko la kisasa 
Kayanga 

 Ujenzi wa matenki 172 ya 
kuvunia maji ya mvua katika  
Shule za Msingi na Sekondari 

 Ujenzi wa nyumba 53 za 
watumishi wa vituo vya Afya na 
Zahanati 

 Ujenzi wa vyumba 6 nyumba ya 
wageni KDRDP 

 Ujenzi wa vyoo 2 vya kisasa 
maeneo ya nyumba ya wageni 
KDRDP 

 Ujenzi wa kiwanja cha michezo 
ya watoto Kayanga 

 Ukarabati wa majengo 3 
yaliyopo KDRDP 

 Ujenzi wa vituo  10 vya 
kukusanyia taka ngumu katika 
miji ya Kayanga na Omurushaka 

 Ujenzi wa uzio katika madampo 
2 ya taka ngumu. 

 Ujenzi wa vituo 4 vya Askari 
wanyamapori 

 Ukarabati wa Bucha 8 

 Ukarabati wa bohari ya dawa ya 
Halmashauri 
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6.1.2 Ununuzi na utunzaji wa 
mitambo, vifaa na magari ya 
halmashauri ili yawe katika 
hali ya kutengenezeka. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Ununuzi wa ‘printer’ 1 kubwa  

 Ununuzi wa mashine 3 kubwa za 
kurudufu  

 Ununuzi wa magari 5 aina ya 
land Cruiser  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Ununuzi wa gari 1 tipper tani 10  

 Ununuzi wa Pikipiki 200 kwa 
ajili ya watumishi 

 Ununuzi wa friji 4 za kuhifadhi 
maiti 

 Ununuzi wa friji 1 kubwa  ya 
kuhifadhi madawa 

 Ununuzi mashine 20 za 
kufyatulia tofali (Interlocking 
machine) 

 Kununua baiskeli 144 za 
Wahudumu wa Afya wa Vijiji 
(VHW) 

 Ununuzi wa samani za shule 
(madawati 1083, meza 2000 na 
viti 2000) 

 Kutunza na kukarabati vifaa vya 
matibabu 

 Kununua viti 400 na meza 100 
kwa ajili ya ukumbi wa KDRDP. 

 Kununua set 2 za video 

 Manunuzi ya vifaa vya Hospitali 
na dawa  

 Ununuzi wa mitambo 5 ya kufua 
nguo kwa ajili ya vituo vya Afya 

 Ununuzi wa mitambo 5 ya 
kuzalisha umeme (Generator) 
Makao Makuu na vituo vya Afya  
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 Kununua na kuweka umeme wa 
nguvu za jua (solar) kwa ajili ya 
maeneo ya kutolea huduma za 
afya seti 8. 

 
 
 
 
 
 
 

 Ununuzi wa Bunduki za kitengo 
cha Wanyamapori. 

 Ununuzi wa kompyuta 50 

 Ununuzi wa seti 2 za kufanyia 
uchunguzi/uchoraji (surveying 
materials) 

 Ununuzi wa vifaa vya michezo 

 Ununuzi wa seti 20 za vifaa vya 
ufundi kwa shule 4 za  Msingi za 
ufundi 

 Ununuzi wa seti 1 ya vifaa vya 
matangazo kwa umma. 

  

6.1.3   Kuhakkisha mitambo, magari, 
pikipiki na vifaa vingine vinafanya 
kazi kwa ufanisi 

 Kufanya tathimini ya kina ya 
mitambo, magari,pikipiki na 
vifaa vingine ili kujua hali halisi 
ya ufanisi wake 

 Kuuza kwa njia ya mnada kwa 
kutumia taratibu na kanuni 
zilizowekwa.  

6.2 Kuajiri watumishi 900 
na kuendelea kuwa 
na watumishi na 
viongozi wenye 
ufanisi na sifa 3500 
ifikapo mwaka 2020.  
 

6.2.1   Kuendesha zoezi la ukaguzi wa 
watumishi wa Halmashauri. 

 Kuendesha zoezi la ukaguzi wa 
watumishi 2,650 na kutoa maoni 
kwa Halmashauri ya kuwaweka 
katika nafasi wanazostahili. 

 Kuomba vibali vya ajira ya 
watumishi wapya 900 wenye 
sifa  

 Kuwa na 
ongezeko la 
watumishi wenye 
sifa kwa 24% 

 

6.2.2   Kuajiri kulingana na miongozo 
iliyowekwa. 

Kuajiri watumishi 1743 kujaza 
nafasi wazi. 

6.2.3 Kutoa mafunzo kwa watumishi  Kugharamia mafunzo ya muda 
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na viongozi wa kata na Vijiji kwa 
vipaumbele ili kuongeza ufanisi 
kulingana na mahitaji ya mafunzo 
(tathmini). 

mrefu kwa watumishi 150 na 
mafunzo ya muda mfupi kwa 
watumishi 600. 

 Kuendesha semina kwa viongozi 
wa Kata 23 na Vijiji 77 juu ya 
Utawala Bora. 

 Kuendesha semina kwa 
Madiwani 30 kila mwaka juu ya 
Utawala Bora, uanzishaji na 
usimamizi wa SACCOS na 
ujasiliamali. 

6.2.4 Kuboresha takwimu za msingi 
za watumishi 

 

 Kuanzisha mtandao wa utunzaji 
wa takwimu za msingi za 
watumishi wa ki-kompyuta. 

 Kutoa mafunzo kwa watumishi 2 
juu ya utunzaji takwimu za 
msingi za watumishi. 

6.3 Kuongeza mapato ya 
Halmashauri kutoka 
TShs. 1,350,000,000 
hadi TShs. 
3,350,000,000 na 
kuthibiti matumizi 
ifikapo mwaka 2020 

6.3.1 Kuongeza vyanzo na kuboresha 
njia za ukusanyaji wa mapato 
ya ndani. 

 

 Kuendelea kufanya upembuzi 
yakinifu ili kubaini vyanzo vipya 
vya mapato  

 Kuongeza ufanisi wa ukusanyaji 
wa mapato kwa njia ya 
elektoriniki  

 Kusimamia fedha za umma kwa 
kufuata taratibu, kanuni na 
sheria zilizopo 

 Kuandaa na kusimamia 
mikataba ya kukusanyia mapato 

 Kuwashirikisha walipa ushuru na 
kodi kwenye mipango ya 
matumizi ya fedha 
zinazokusanywa 

 Ongezeko la 
mapato kwa 
asilimia 60 

6.4 Kuboresha  mfumo wa 
ukaguzi wa ndani, 

6.4.1 Kuimarisha utendaji wa 
kitengo cha ukaguzi wa ndani 

Kuwezesha mafunzo  kwa 
watumishi 10 wa idara ya fedha 

 Ufanisi wa 
utunzaji wa 
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ufuatiliaji na usimamizi 
wa mipango na shughuli 
za halmashauri kutoka 
75% hadi 100% ifikapo 
2020 
 

 na Ukaguzi wa ndani ili 
kuwajengea uwezo wa ukaguzi 
na utunzaji sahihi wa 
kumbukumbu za fedha 

kumbukumbu wa 
shughuli za 
alimashauri 
kuongezeka kwa 
asilimia 25 
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JEDWALI NAMBA 8 
ENEO LA MATOKEO NA. 7:   UWAZI NA UWAJIBIKAJI KATIKA SHUGHULI ZA HALMASHAURI KWA WANANCHI 
 

LENGO MAHSUSI MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

7.1 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuboresha 
utoaji habari 
na taarifa za 
utekelezaji 
wa shughuli za 
Halmashauri 
kwa jamii 
kutoka 75% 
hadi 100% 
ifikapo 2020. 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

7.1.1 Kuboresha 
upatikanaji, matumizi na 
utunzaji wa takwimu katika 
upimaji wa utendaji wa 
Halmashauri. 
 
7.1.2 Kuboresha utoaji 
taarifa za utekelezaji 
halmashauri kwa jamii kwa 
njia mbalimbali za 
upashanaji habari. 

 Kutoa taarifa za maendeleo ya 
Halmashauri kwa kutumia redio 3 za 
kijamii, tovuti, mbao za matangazo, 
magazeti ya serikali na mikutano ya vijiji 
77 na vitongoji 35 vya mji mdogo 
 Kuwajengea uwezo wajumbe wa WDC 23 

juu ya majukumu na wajibu wao. 
 
 Kuwezesha  kitengo cha takwimu na 
maboresho kukusanya takwimu za kisekta 
katika vijiji 77 na vitongoji 35 vya mji 
mdogo kwa ajili kuandaa mipango ya 
maendeleo na kuboresha benki ya takwimu 

Utoaji wa taarifa na 
habari ya shughuli za 
Halmashauri kwa jamii 
kuongezeka kwa asilimia 
25 

 Idadi ya wajumbe wa WDC 
waliopata mafunzo 

 
 Taarifa na takwimu 

zilizokusanywa na 
mipango ilioandaliwa 

 
 Idadi ya warsha na semina 

kwa watumishi waliopata 
mafunzo 

7.1.3 Kuhakikisha watumishi 
wanatimiza wajibu na kupata 
haki stahiki kwa mujibu wa 
kanuni na nyaraka mbali 
mbali za utumishi 
 

 Kutoa semina na warsha 12 kwa 
watumishi 2,652 wa halmashauri  
juu ya uwajibikaji, haki na wajibu 
na kanuni mbalimbali za utumishi 
kwa mujibu wa nyaraka za umma 
  

7.1.4 Kuimarisha mfumo wa 
uibuaji  vipaumbele na 
vikwazo katika uandaaji wa 
mipango ya vijiji na 
halmashauri 
 
 
 

 Kutoa mafunzo kwa viongozi wa 
serikali za vijiji 77 na kata 23 ya 
kutambua fursa na vikwazo na 
kuibua vipaumbele katika uandaaji 
wa miradi ya maendeleo ya vijiji na 
Halmashauri. 
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7.1.5 Kuboresha 
mifumo ya uandaaji wa 
bajeti, utayarishaji na  
utunzaji wa taarifa za fedha 
 

 Kuendesha mafunzo kwa wakuu wa 
idara na vitengo 19 na watumishi 10 
wa idara ya fedha na mipango ili 
kujengea uwezo juu ya uandaaji wa 
bajeti, utayarishaji na  utunzaji wa 
taarifa za fedha  

7.1.6 Kuanzisha na 
kutekeleza mfumo wa 
ukusanyaji mapato kwa njia 
ya kompyuta 

 Kuwezesha upatikanaji wa vifaa vya 
mfumo na kuanzisha “Point of sale” 
15 na central server 1 

  

  

7.1.7 Kuimarisha mifumo ya 
ufuatiliaji na usimamizi wa 
mipango na miradi ya  
Halmashauri 

 Kufanya ufuatiliaji wa  utekelezaji 
wa mipango na miradi ya 
halmashauri katika vijiji 77  na 
vitongoji 35 vya Mji mdogo 
   

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

7.1.8 Kusimamia uendeshaji 
wa mabaraza ya kata 

 

 Kuimarisha mabaraza 23 ya Kata 
kwa kuteua, kuwapa mafunzo na 
kuwawezesha vitendea kazi na 
nakala za sheria ndogo za Kiswahili. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

7.1.9 Kuongeza uwazi katika 
sheria, taratibu na 
miongozo ya utoaji 
huduma kwa jamii ili 
kupunguza matumizi 
mabaya ya madaraka. 

 Kuandaa vitini 5,000, vipeperushi 
6,432 vinavyotoa taarifa juu ya 
huduma zinazotolewa na 
Halmashauri 
  

7.1.10 Kuhakikisha kuwa 
mahesabu ya fedha za 
Halmashauri yanaoana 
na miongozo ya 
uhasibu ya Serikali za 
Mitaa (LAAM) na 
Waraka wa Fedha wa 
Serikali za Mitaa 
(LAFM) 

 Kuendesha semina 10 kwa Wakuu wa 
Idara na vitengo 19, Wahasibu 10 na 
WEOs 23 juu ya matumizi sahihi ya 
fedha za serikali kwa kuzingatia 
miongozo ya uhasibu LAAM na LAFM.  
 

 Kuendesha washa kwa wadau 50 
kubaini vyanzo vya mapato 
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 Kuandaa zabuni 100 za Halmashauri 
na kutangaza katika maeneo ya 
umma na vyombo vya habari 

7.1.11 Kubaini vyanzo vya 
mapato na kuboresha 
mfumo wa zabuni ili 
kuhakikisha kuwa kuna 
uwazi na ufanisi. 

 Kusimamia utekelezaji wa mikataba 
1150 ili kuhakikisha masharti ya 
mikataba yanafuatwa. 

7.2 Kuboresha 
kitengo cha 
Uchaguzi 
katika 
kusimamia 
shughuli za 
Uchaguzi 
Mkuu na 
Serikali za 
Mitaa toka 
asilimia 70 
hadi 100 

7.2.1 Kutoa elimu ya 
uchaguzi na uraia kwa 
viongozi na wananchi i 

 Kutoa mafunzo kwa wananchi na 
viongozi wa siasa juu ya sheria na 
kanuni za uchaguzi  
 

 Kusimamia shughuli za Uchaguzi 
zote ndani Wilaya 

Kitengo kumudu kufanya 
kazi zake kwa asilimia 100 
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6.0  MPANGO WA UTEKELEZAJI 
 

Sehemu hii inaonyesha shughuli zote zitakazofanyika kufikia mikakati yote, 
muda wa utekelezaji kwa kipindi cha miaka mitano, rasilimali zinazohitajika na 
vyanzo vyake. Mpango wa utekelezaji umezingatia maeneo muhimu na 
vipaumbele kwa kila mkakati. 
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ENEO MUHIMU LA MATOKEO NAMBA 2: UBORESHAJI WA HUDUMA NA KUPUNGUZA MAAMBUKIZI YA UKIMWI 

SHUGHULI JUMLA YA 
MAHITAJI 
TSHS '000'  

S/KUU H/SHA
URI 

WAFAD
HILI 

JINA LA 
MFADHIL

I 

AZIS
E 

MCHA
NGO 
WA 

JAMII 

MWAKA WA 
UTEKELEZAJI 

MAKISIO 
YA MWAKA 
TSHS '000' 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 

         1 2 3 4 5  

1.1.1  Kuendesha semina kwa 
watumishi wa Afya 120 
juu ya kuzuia 
maambukizi kutoka kwa 
mama kwenda kwa 
mtoto (PMTCT na 
Option B+) 

             
175,000  

                  
8,750  

            
166,250  

 
MDH 

  √ √ √ √ √                   
35,000  

  Kuhamasisha 
watumishi 4000 na 
jamii juu ya upimaji wa 
hiari katika kata 23. 

            
100,000  

                 
5,000  

             
95,000  

Global 
Fund 

  √ √ √ √ √                   
20,000  

  Kununua na kusambaza 
kondomu katika kata 23 
kwenye nyumba za 
kulala wageni, vituo vya 
Afya na mahali pa kazi. 

           
250,000  

       
250,000  

  Global 
Fund 

  √ √ √ √ √                   
50,000  

  Kuongeza na kuboresha 
huduma za PMTCT na 
ushauri nasaha kwenye 
vituo 40 vya tiba. 

           
450,000  

        
180,000  

              
22,500  

           
247,500  

MDH, 
 Global 
 Fund 

 √ √ √ √ √                   
90,000  

 Kuendesha semina kwa 
vikundi vya vijana 189 
katika vijiji 77 na 
Vitongoji vya mji 
mdogo 35 juu ya stadi 
za maisha. 

           
270,000  

               
70,000  

          
200,000  

Global 
Fund 

  √ √ √ √ √                   
54,000  

  Kuendesha semina kwa 
walimu 284 juu ya 
kubadili tabia, kutoka 

              
10,000  

                     
500  

              
9,500  

 
MNSF 

  √ √ √ √ √                     
2,000  
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shule142 (wawili wawili 
kila shule) 

  Kuendesha semina kwa 
makundi yanayoishi 
katika mazingira 
hatarishi juu ya 
kujikinga na 
maambukizi ya Ukimwi 
(Wavuvi 300, 
wahudumu wa baa 100, 
madereva 100, 
wafungwa 200, polisi 
60, watumishi Ugani 
100 na Saloon 
(wanawake na 
wanaume). 

              
10,000  

                     
500  

              
9,500  

MNSF   √ √ √ √ √                     
2,000  

  Kushirikiana na 
viongozi wa Taasisi 
mbali mbali 100 za Dini, 
Azise, CBO, FBO kutoa 
elimu juu ya kubadili 
tabia kwa wafuasi wao 
na wateja wao. 

              
35,000  

                   
1,750  

             
33,250  

 ELCT, 
WOMEDA, 
KARADEA, 
KVTC, 
SAWAKA, 
KCBRP 

√ √ √ √ √                      
7,000  

 Kusambaza makala na 
vipeperushi na 
kuelimisha jamii kwa 
ujumla kupitia vyombo 
vya habari na sinema 
katika vijiji 77 na 
vitongoji vya mji mdogo 
35. 

             
40,000  

               
10,000  

             
30,000  

Global  
Fund 
/MNSF 

 √ √ √ √ √ 8000 

 Kuimarisha sheria 
ndogo za vijiji kudhibiti 
ulevi wa kupindukia na 
sherehe za usiku, na 
kuanzisha sheria ndogo 

              
10,000  

                 
5,000  

5,000 Global 
 Fund/ 
MNSF 

 √ √ √ √ √                     
2,000  
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ya kudhibiti 
maambukizi ya 
UKIMWI/VVU,katika 
vijiji 77 na vitongoji vya 
mji mdogo 35. 

  Kuendesha kampeini 
juu ya tohara kwa 
wanaume kati ya miaka 
15-49 katika kata zote 
23. 

              
10,000  

                     
500  

9,500 MDH   √ √ √ √ √                     
2,000  

 Kuendesha semina juu 
ya masuala ya 
urithishaji na haki za 
binadamu katika vijiji 
109 na mitaa 8. 

             
20,000  

                 
5,000  

15,000 Global 
Fund 

  √ √ √ √ √                     
4,000  

1.1.2 Kusambaza dawa za 
kupunguza makali ya 
VVU (ARVs) na dawa za 
kifua kikuu (TB) kwa 
waathirika 6000 kila 
mwaka. 

                                
7,500,000  

               
33,750  

                               
7,466,25

0  

Global 
fund 

  √ √ √ √ √                                          
1,500,000  

 Kuwagawia vyakula 
vyenye mlo kamili na 
vifaa vingine vya 
kusaidia watumishi 
waathirika 100 
wanaoishi na UKIMWI. 

              
10,000  

               
10,000  

    √ √ √ √ √                                                     
2,000  

  Kutoa fedha/mikopo ya 
mzunguko kwa ajili ya 
miradi ya uzalishaji 
mali kwa vikundi vya 
waathirika 1,500. 

              
50,000  

                 
2,500  

                                       
47,500  

MNSF   √ √ √ √ √                                                  
10,000  

  Kuwalipia karo na vifaa 
vingine vya shule 
watoto 2,600 wanaoishi 
kwenye mazingira 

           
300,000  

               
10,000  

          
290,000  

MNSF ELCT, 
TUMAINI 
FUND, 
KARADEA,  

√ √ √ √ √                                                  
60,000  
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hatarishi kila mwaka. MAVUNO 

  Kulipia gharama za 
matibabu kwa kaya 
4000 zinazolea yatima 
kila mwaka. 

               
12,500  

                        
-    

12,500 MNSF WOMEDA NA 
SAWAKA 

√ √ √ √ √                                                     
2,500  

 Kubaini watoto yatima 
na kurekebisha takwimu 
zao katika vijiji 77 na 
vitongoji 35 vya mji 
mdogo 

               
15,000  

                 
5,000  

10000  SAW
AKA 

 √ √ √ √ √                     
3,000  

 Kuendesha vikao vya 
kila robo mwaka kwa 
kamati za Kudhibiti 
UKIMWI za Wilaya, kata 
na vijiji. 

              
50,000  

  50,000 NMSF   √ √ √ √ √                    
10,000  

 Kuhamasisha jamii 
kupunguza unyanyapaa 
kwa waathirika wa 
UKIMWI katika kata 23. 

              
12,000  

  12,000 MDH   √ √ √ √ √                     
2,400  

  Kuhamasisha jamii 
katika kusaidia watoto 
yatima na waathirika 
wa UKIMWI kiuchumi na 
kijamii katika kata 23. 

              10,000                     
-    

              
10,000  

    √ √ √ √ √                     
2,000  

 Kutoa vifaa vya 
viwandani kwa ajili ya 
ujenzi wa nyumba 20 za 
watoto yatima (watoto 
walezi wa wenzao). 

           200,000          
198,000  

    2,000.
00 

√ √ √ √ √                   
40,000  

 Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji juu ya 
mirathi na haki za 
binadamu katika kata 

              10,000    10,000 WOMEDA   √ √ √ √ √                     
2,000  
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LENGO MUHIMU LA MATOKEO NA.  2:     KUINUA KIWANGO CHA MAISHA NA KUPUNGUZA UMASKINI 

NA SHUGHULI JUMLA YA 
MAHITAJI 
(TSHS 
‘000’ 

S/KUU H/SHAURI WAFADHILI JINA LA 
MFADHILI 

AZISE MCHANGO 
WA JAMII 

MWAKA WA 
UTEKELEZAJI 

MAKISIO 
YA 
MWAKA 
TSHS 
‘000’ 

1 2 3 4 5  

 Kuhamasisha jamii 
katika kata 23 ili 
kuhamasisha  hususani 
vijana na wanawake 
kujiunga na vyuo vya 
ufundi. 
 

115,000  115,000     √ √ √ √ √ 23,000 

 Kutoa mafunzo ya 
ujasiliamali kwa 
vikundi 214.  

428,000 200,000 228,000     √ √ √ √ √ 85,600 

 Kutoa mafunzo kwa 
wafanyabishara 750 
juu ya kuongeza 
mitaji, usimamizi wa 
biashara, sheria na 
taratibu za biashara. 

7,500  7,500     √ √ √ √ √ 1,500 

 Kuhamasisha 
wanajamii katika vijiji 
25 vinavyozunguka 
maeneo ya uvuvi 
kuhusu uvuvi 
endelevu. 

62,500 32,500 30,000     √ √ √ √ √ 12,500 

 Kununua boti ya 
kisasa kwa ajili ya 

12,000  12,000     √ √ √ √ √ 12,000 

23. 

 Sub Total  9,549,500  628,000  200,750  8,718,750             -             
-    

           
-    

       1,909,900  
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doria ili kuzuia uvuvi 
haramu. 

 Kuanzisha 
mabwawa10 ya 
kufugia samaki  

60,000 40,000 20,000     √ √ √ √ √ 12,000 

 Kuhamasisha 
wanajamii katika vijiji 
20 na kulinda 
mabwawa 21 yaliyopo 
na kuanzisha mapya 
29   

20,000 10,000 10,000     √ √ √ √ √ 4,000 

 Kuelimisha kamati 30 
za vijiji kuhusu 
matumizi bora ya 
ardhi na usimamizi 
wake. 

45,000  45,000      √ √ √ √ 11,250 

 Kuweka mipaka ya 
mashamba ya kaya   
50,000 na kutoa hati 
za kumiliki ardhi  
 

4,000,000 500,000     3,500,000 √ √ √ √ √ 800,000 

 Kutoa mafunzo kwa 
viongozi wa vijiji 77 
juu ya uandaaji na 
utumiaji wa mpango 
wa matumizi bora ya 
ardhi 
 

1,540  1,540      √ √ √ √ 385 

 Kuendesha mikutano 
kwenye vijiji 77 juu 
ya usimamizi wa 
SACCOS na AMCOS. 

2,310 2,310       √ √ √ √ 577.5 

 Kuhamasisha vikundi 
40 vya kuweka na 
kukopa vya wafugaji 
na wavuvi kuhusu 

4,000  4,000     √ √ √ √ √ 800 
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taratibu za usajiri. 

 Kutoa mafunzo kwa  
viongozi wa SACCOS 
na AMCOS 50 juu ya 
sheria ndogo na 
miongozo, uendeshaji 
na usimamizi wa 
ushirika 

1,250 1,250       √ √ √ √ 312.5 

 Kufanya matengenezo 
ya barabara ya 
kawaida  maalum na 
korofi kwa km 1,553.1 
 

2,001,000 2,001,000      √ √ √ √ √ 400,200 

 Kuanzisha mtandao 
wa barabara za lami 
km 20 
 

9,000,000 9,000,000      √ √ √ √ √ 1,800,000 

 Ujenzi wa madaraja 5 
na kalvati  45 
 

575,000 575,000      √ √ √ √ √ 115,000 

 Kuratibu, Kusimamia 
na ufuatiliaji wa 
shughuli za ujenzi 

460,000 460,000      √ √ √ √ √ 92,000 

 Kutoa mafunzo kwa 
wakulima na wafugaji      
25,000 
 juu ya uzakilishaji 
bora wa mazao ya 
kilimo na mifugo 
 

18,750 18,750      √ √ √ √ √ 3,750 

 Kuanzisha mashamba 
darasa (FFS) ya kilimo 
na mifugo katika vijiji 
77. 
 

750,000 750,000      √ √ √ √ √ 150,000 

 Kuanzisha vitalu 3 vya 300,000 100,000    200,000  √ √ √ √ √ 60,000 
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Kuzalisha miche ya 
kahawa 1,000,000 
 
 
 

 Kutoa mafunzo kwa 
vikundi 150 vya 
wakulima juu ya 
kilimo biashara katika 
vijiji 77 na vitongoji 
35 vya mji mdogo 

25,000 25,000      √ √ √ √ √ 5,000 

 Kununua vifaa na 
chanjo za mifugo  

160,000 160,000      √ √ √ √ √ 32,000 

 Kuboresha nyanda za 
malisho hekta 532 
 

2,926,000 2,926,000      √ √ √ √ √ 585,200 

 Kupata madume 60 
bora ya ng’ombe 50 
ya mbuzi 

18,750 18,750      √ √ √ √ √ 3,750 

 Kuanzisha na 
kuwezesha vikundi 
120 vya wafugaji wa 
wanyama wadogo 

36,000 36,000      √ √ √ √ √ 7,200 

  Kutibu magonjwa 
yasababishwayo na 
kupe 

58,000 58,000      √ √ √ √ √ 11,600 
 

 Kununua mbegu bora 
za mazao 

2,400  2,400     √ √ √ √ √ 480 

 Kuunda makundi ya 
wakulima na wafugaji 
katika vijiji 77 na 
vitongoji 35 vya mji 
mdogo 

20,000 20,000      √ √ √ √ √ 4,000 

 Ufuatiliaji na 
usimamizi wa shughuli 
za kilimo na mifugo. 

38,000       √ √ √ √ √ 7600 
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 Kuanzisha skimu mpya 
3 za umwagiliaji 

1,500,000 1,500,000      √ √ √ √ √ 300,000 

 Kutoa semina kwa 
tabibu 50 juu ya 
matibabu sahihi ya 
malaria. 

20,000   20,000 HEALTH 
BASKET 

  √ √ √ √ √ 4,000 

  Kutoa huduma ya tiba 
katika vituo vya 
serikali 32. 
 

30,000   30,000 

H
E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
   √ √ √ √ √ 6,000 

 Kuanzisha huduma za 
matibabu ya kisukari 
na magonjwa ya moyo 
kwenye Hospitali 2 na 
Vituo vya Afya 2 
 

15,000   15,000 

H
E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
 

  √ √ √ √ √ 3,000 

 
 

Kuelimisha jamii juu 
ya kupata huduma ya 
magonjwa ya moyo na 
kisukari katika vituo 
32 vya tiba 

5,000   5,000 

H
E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
 

  √ √ √ √ √ 1,000 

 Kuendesha warsha 
kwa watumishi 100 wa 
Afya juu ya Afya ya 
kinywa na meno. 
 

10,000   10,000 

H
E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
 

  √ √ √ √ √ 2,000 

 Kuagiza na kununua 
vifaa na mashine  ya 
matibabu ya kinywa 
na meno  

40,000   40,000 
H

E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
   √ √ √ √ √ 8,000 
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 Kuwezesha 
upatikanaji wa chanjo 
kwa vituo vya tiba 57. 
 

30,000   30,000 

H
E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
   √ √ √ √ √ 6,000 

 Kuwezesha 
upatikanaji wa 
vitendea kazi na 
vyombo vya usafiri 
kwa wagani 27 wa 
mifugo 

67,500 67,500      √ √ √ √ √ 13,500 

 Kuwezesha zoezi la 
utambuzi kwa kuweka 
alama ng’ombe 
250,000 katika vijiji 
77 

48,000 48,000      √ √ √ √ √ 9,600 

 Kusambaza dawa na 
vifaa vya tiba katika 
vituo vya tiba  

35,000   35,000 

H
E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
   √ √ √ √ √ 7,000 

 Kusimamia na 
kufuatiliaji sughuli za 
Afya katika vituo 57  

125,000   125,000 

H
E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
   √ √ √ √ √ 25,000 

 Kuhamasisha jamii  
katika vijiji 77 na 
Vitongoji 35 vya mji 
mdogo ili kuhamasisha 
jamii juu ya chanjo za 
watoto  

10,000   10,000 

H
E
A
L
T
H

 

B
A
S
K
E
T
 

  √ √ √ √ √ 2,000 

 Ujenzi wa Hospitali 1 
ya Wilaya  

10,000,000 8,000,000 2,000,000     √ √ √ √ √ 2,000,000 

 Ujenzi wa  vituo vya 
Afya 6 na zahanati 25 

12,000,000 10,000,000 2,000,000     √ √ √ √ √ 2,400,000 

 Kuongeza vituo vya 
huduma ya mkoba 

10,000 10,000      √ √ √ √ √ 2,000 
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toka 109 hadi 140 

 
 

Kuhamasisha vijiji 77 
na Vitongoji 35 vya 
mamlaka ya mji 
mdogo wa Kayanga ili 
kuhamasisha juu ya 
uzazi salama katika  
 

12,000   12,000 JPIEGO   √ √ √ √ √ 2,400 

 Kutoa elimu kwa  
watumishi 10 na 
wahudumu  
144 kuhusu uzazi 
salama 

12,000   12,000 JPIEGO   √ √ √ √ √ 2,400 

 Kubaini na kuendesha 
semina kwa walimu 20 
wa ufundishaji kutoka 
vituo vya Tiba 53 juu 
ya uzazi salama. 

15,000   15,000 JPIEGO   √ √ √ √ √ 3,000 

 Kuelimisha jamii 
katika kata 23 juu ya 
uanzishaji mfuko wa 
huduma za rufaa  

5,000 5,000      √ √ √ √ √ 1,000 

 Kutoa huduma ya 
mpango wa muda 
mfupi na muda mrefu 
katika vituo 33 vya 
tiba 

       √ √ √ √ √  

 Kusimamia madirisha 
ya wazee katika vituo 
vyote vya tiba 

       √ √ √ √ √  

 Kutambua wazee zaidi 
ya miaka 60 na 
kuwapatia 
vitambulisho vya 
matibabu  

125,000       √ √ √ √ √ 125,000 

 Kuanzisha mfuko wa 4,000      4,000 √ √ √ √ √ 800 
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mzunguko wa huduma 
za rufaa katika vituo 
vya tiba  41  

 Kufanya mikutano ya 
uhamasishaji  wakazi 
wa miji midogo ya 
biashara 40 juu ya 
kupanga mji 

10,000  10,000     √ √ √ √ √ 2,000 

 Kuandaa michoro 10 
ya mipango miji ya 
biashara na 
kuwasilisha michoro 
ili kupata kibali. 

20,000  20,000     √ √ √   4,000 

 Kufanya uthamini ya 
majengo 100 na 
viwanja 200  

45,000  45,000     √ √ √ √ √ 9,000 

 Kufanya uthamini wa 
maeneo yasiyo pimwa 
ya miji ya Kayanga, 
Omurushaka na miji 
midogo 15. 

12,000  12,000     √ √ √ √ √ 2,400 

 Kupima viwanja 500 
mijini na kupatiwa 
hati miliki 

150,000  50,000    100,000 √ √ √ √ √ 30,000 

 Kuhamasisha jamii 
kuunda vikundi 10 
shirikishi vya ulinzi wa 
jamii. 

15,000  15,000     √ √ √ √ √ 3,000 

 Kuratibu na kutambua 
ukanda salama (Buffer 
zone) 5 kati ya 
wanyama pori na 
makazi ya  wanavijiji 

25,000  25,000     √ √ √ √ √ 5,000 

 Kuanzisha ‘game 
posts’ 4 kwenye vijiji 
4 

12,000  12,000     √ √ √ √ √ 2,400 
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 Kuendesha semina 
kwa viongozi wa vijiji 
10 vinavyopakana na 
hifadhi za 
wanyamapori. 

5,000  5,000     √ √ √ √ √ 1,000 

 Kuwezesha 
upatikanaji wa zana 
za kufundishia na 
kujifunzia (vitabu vya 
kiada) katika uwiano 
wa 1:1 

50,000 50,000      √ √ √ √ √ 10,000 

 Kuwajengea uwezo 
walimu 1,398  

75,000 75,000      √ √ √ √ √ 15,000 

 Ujenzi wa madarasa 
110 kwa shule za 
msingi na 38 shule za 
sekondari 
 

1,332,000 1,000,000 300,000    32,000 √ √ √ √ √ 266,400 

 Ujenzi wa nyumba za 
walimu 30 wa shule ya 
msingi na 10 kwa 
shule za sekondari 
 

2,960,000 2,000,000 900,000    60,000 √ √ √ √ √ 592,000 

 Upatikanaji wa 
madawati  kwa 
kununua  madawati 
1,000 kwa shule za 
msingi  

50,000 40,000 5,000    5,000 √ √ √ √ √ 10,000 

 Ujenzi wa mabweni 41 
katika shule za 
sekondari 
 
 

3,075,000 2,000,000 1,000,000    75,000 √ √ √ √ √ 615,000 

 Ujenzi wa maktaba 10 
katika shule za 
sekondari 

800,000 700,000 50,000    50,000 √ √ √ √ √ 160,000 
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 Ujenzi wa matundu ya 
vyoo 5000 kwa shule 
za msingi na 100 kwa 
sekondari 

12,500,000 8,500,000 3,000,000    1,000,000 √ √ √ √ √ 2,500,000 

 Kuendesha semina za 
kamati za shule  1 480 

29,600, 29,600,000      √ √ √ √ √ 5,920 

 Ujenzi wa majengo ya 
utawala katika shule 
za sekondari 10 
 

1,000,000 700,000 260,000    40,000 √ √ √ √ √ 200,000 

 Ukamilishaji wa 
madarasa 6 na 
mabweni 4 katika 
chuo/sekondari  

135,000 80,000 20,000    35,000 √ √ √ √ √ 27,000 

  Ujenzi wa mabweni 
4, katika 
chuo/sekondari 

140,000 100,000 20,000    20,000 √ √ √ √ √ 28,000 

 Ujenzi wa visima vya 
maji 3, katika 
chuo/sekondari 

120,000 110,000     10,000 √ √ √ √ √ 24,000 

 Ujenzi wa jengo la 
utawala 1 katika 
chuo/sekondari 

120,000 80,000 30,000    10,000 √ √ √ √ √ 24,000 

 Ujenzi wa nyumba za 
watumishi 3 katika 
chuo/ sekondari 

210,000 190,000 10,000    10,000 √ √ √ √ √ 42,000 

 Ununuzi wa samani 
katika chuo/ 
sekondari 

250,000 170,000 50,000    30,000 √ √ √ √ √ 50,000 

 Usimamizi na 
ufuatiliaji wa taaluma 
shuleni 

150,000 150,000      √ √ √ √ √ 30,000 

 Kutambua na kusajiri 
watu wazima 
wasiojua kusoma na 

10,000 10,000      √ √ √ √ √ 2,000 
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kuandika kwa njia ya 
sensa katika vijiji 77. 

 Kuhamasisha jamii juu 
ya umuhimu wa Elimu 
ya Watu Wazima 
katika vijiji 77 na 
vitongoji 35 vya mji 
mdogo 

12,000 12,000      √ √ √ √ √ 2,400 

 Kutoa mafunzo kwa 
walimu 212 wa EWW 
ili kuwajengea uwezo 
na kuingia mikataba. 

25,000 25,000      √ √ √ √ √ 5,000 
 
 
 
 
 

 Kuwezesha 
upatikanaji wa vifaa 
vya kufundishia na 
kujifunzia kwa shule 
110. 

50,000 50,000      √ √ √ √ √ 10,000 

 Kukamilisha miradi ya 
maji ya Programu ya 
Maendeleo ya awamu 
ya kwanza katika vijiji 
5 

8,000,000 8,000,000      √ √ √ √ √ 1,600,000 

 Kuanzisha na 
kukamilisha miradi ya 
maji vijiji 10 awamu 
ya pili 

5,000,000 5,000,000      √ √ √ √ √ 1,000,000 

 Kujenga mradi wa 
Maji kutoka ziwa 
Rwakajunju 

27,000,000 27,000,000      √ √ √ √ √ 5,400,000 
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ENEO MUHIMU LA MATOKEO NAMBA  3: KUSHIRIKISHA JAMII KATIKA MAAMUZI YA SHUGHULI ZA MAENDELEO 

S
H

U
G

H
U

L
I 

                 

J
U

M
L
A

 Y
A

 

M
A

H
IT

A
J
I 

T
S
H

S
 '
0
0
0
' 

S
/K

U
U

 

H
/S

H
A

U
R

I 

W
A

F
A

D
H

IL
I 

J
IN

A
 L

A
 

M
F
A

D
H

IL
I 

A
Z
IS

E
 

M
C

H
A

N
G

O
 

W
A

 J
A

M
II
 

M
W

A
K

A
 W

A
 

U
T

E
K

E
L
E
Z
A

J
I 

M
A

K
IS

IO
 Y

A
 

M
W

A
K

A
 

T
S
H

S
 '
0
0
0
' 

         1 2 3 4 5  

3.1.1   Kuendesha semina kwa 
viongozi katika kata 23 juu 
ya majukumu yao kwa 
jamii. 

25,000  25,000 50,000    √ √ √ √ √ 5,000 

 Kuendesha mikutano ya 
hadhara ya uhamasishaji 
katika kata 23 juu ya 
uwazi/ukweli na 
uwajibikaji. 

6,000  6,000 12,000    √ √ √ √ √ 1,200 

  Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji katika kata 
23 juu ya kupanga, 
kutekeleza na kufanya 
ufuatiliaji na kutathmini 
miradi ya kiuchumi kwa 
makundi maalum. 

6,000  6,000 12,000    √ √ √ √ √ 1,200 

  Kuimarisha wawezeshaji 
wa wawezeshwaji (TOTs) 
75 ngazi ya Wilaya na kata 
kwa kuwapa semina rejea 

9,000  9,000 18,000    √ √ √ √ √ 1,800 
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ya O&OD. 

 Kuhamasisha jamii juu ya 
kupambana na kuzuia 
rushwa ngazi ya vijiji 
katika vijiji 77 

6,000  6,000 12,000    √ √ √ √ √ 1,200 

3.1.2 Kuhamasisha jamii 
kushiriki kikamilifu katika 
mikutano ya hadhara ya 
kutoa maamuzi. 

6,000  6,000 12,000    √ √ √ √ √ 1,200 

 Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji juu ya 
umuhimu wa jamii 
kushiriki katika kupanga 
na kutekeleza miradi ya 
maendeleo kwenye kata 
23. 

6,000  6,000 12,000    √ √ √ √ √ 1,200 

  Kuhamasisha jamii juu ya 
uundaji wa Kamati 
/jumuiya mbalimbali za 
kusimamia miradi 
kulingana na sera na 
sheria za sekta husika. 

6,000  6,000 12,000    √ √ √ √ √ 1,200 

  Kuwasilisha na kujadili 
taarifa za maendeleo za 
kata 23 za kila robo 
mwaka. 

300,000  300,000 600,000    √ √ √ √ √ 60,000 

  Kutoa elimu ya 
kuiwezesha jamii kufanya 
zoezi la tathmini na 
ufuatiliaji kwenye miradi 
ya maendeleo katika kata 
23. 

6,000  6,000 12,000    √ √ √ √ √ 1,200 

 Jumla Ndogo 376,000  376,000 752,000         75,200 
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ENEO MUHIMU LA MATOKEO NAMBA  4: UZINGATIAJI WA MASUALA YA KIJINSIA KATIKA JAMII 
SHUGHULI JUMLA YA 

MAHITAJI 
TSHS 
'000'  

S/KUU H/SHAURI WAFADHI
LI 

JINA 
LA 
MFADH
ILI 

AZIS
E 

MCHANGO 
WA JAMII 

MWAKA WA 
UTEKELEZAJI 

MAKISIO 
YA MWAKA 
TSHS '000' 

         1 2 3 4 5  
4.1.1  Mafunzo kwa vikundi vya 

kijamii 360 juu ya uongozi 
na jinsia katika kata 23. 

         
35,000  

           
35,000  

    √ √ √ √ √                  
7,000  

 Kuendesha mikutano juu 
ya suala la jinsia, ndoa na 
ushiriki katika uongozi 
katika 23 

          
10,000  

            
10,000  

    √ √ √ √ √                  
2,000  

 Kutoa elimu juu masuala 
ya jinsia kwa vyombo vya 
kufanya maamuzi katika 
kata 23. 

          
10,000  

            
10,000  

    √ √ √ √ √                  
2,000  

  Kutoa mafunzo kwa 
walimu 284 wa shule za 
msingi na sekondari juu ya 
jinsia na ushiriki katika 
uongozi. 

          
10,000  

            
10,000  

    √ √ √ √ √                  
2,000  

 Kuelimisha jamii juu ya 
sera, sheria ndogo na 
miongozo ya Kiswahili 
inayohusu masuala ya 
jinsia kwa Maafisa 
Watendaji  na Mabaraza 

            
6,000  

              
6,000  

    √ √ √ √ √                   
1,200  



72 

 

ya Kata 

 Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji katika kata 
23 juu ya kuacha mila 
potofu. 

            
6,000  

              
6,000  

    √ √ √ √ √                   
1,200  

4.1.2 Kusajili na kuwezesha 
vikundi vya 50 wanawake 
na vijana vya uzalishaji. 

            
5,000  

              
5,000  

    √ √ √ √ √                   
1,000  

 Kuendesha mafunzo kwa 
vikundi 300 vya uzalishaji 
mali vya wanawake kuhusu 
ujasiliamali, utunzaji 
kumbukumbu na 
usimamizi wa mikopo 
katika kata 23. 

         
40,000  

           
40,000  

    √ √ √ √ √                  
8,000  

 Kuhamasisha vikundi vya 
wanawake na vijana 
kujiunga na SACCOS.  

         
20,000  

           
20,000  

    √ √ √ √ √                  
4,000  

 Kufanya ufuatiliaji na 
usimamizi wa vikundi 
vyote vilivyosajiliwa vya 
shughuli za uzalishaji mara 
moja kwa robo mwaka. 

          
10,000  

            
10,000  

    √ √ √ √ √                  
2,000  

4.2.1  Kubaini watoto walio 
kwenye mazingira 
hatarishi kwenye kata 23. 

         
20,000  

            
10,000  

 

 S
A
W

A
K
A
             

10,000  
 √ √ √ √ √                  

4,000  

 Kuelimisha kamati za 
watoto walio kwenye 
mazingira magumu za 
vijiji 77 juu ya majukumu 
yao. 

         
40,000  

           
20,000  

 

 S
A
W

A
K
A
            

20,000  
 √ √ √ √ √                  

8,000  
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  Kufundisha wawezeshaji 
50 (TOTs) juu ya mbinu za     
matunzo ya watoto. 

         
50,000  

            
10,000  

 

 S
A
W

A
K
A
            

40,000  
 √ √ √ √ √                 

10,000  

 Kuhamasisha jamii juu ya 
kuchangia gharama za 
kuwatunza watoto walio 
katika mazingira  hatarishi 
katika kata 23 . 

          
10,000  

            
10,000  

    √ √ √ √ √                  
2,000  

 Kulipa ada za watoto 200 
walio katika shule za 
sekondari kila mwaka. 

        
100,000  

           
50,000  

 SAWAK
A,KAR
ADEA, 
TUMAI
NI 
FUND, 
MAVU
NO 

          
50,000  

 √ √ √ √ √                
20,000  

  Kutoa misaada zikiwemo 
baiskeli na viungo bandia 
kwa watu 200 wenye 
ulemavu, kila mwaka. 

         
50,000  

           
25,000  

 

K
C
B
R
P
 

          
25,000  

 √ √ √ √ √                 
10,000  

  Kuendesha mikutano ya 
kila robo mwaka ya  
wadau (AZISE) wanaolipia 
karo na mahitaji mengine 
wanafunzi 

         
25,000  

           
25,000  

    √ √ √ √ √                  
5,000  

 Jumla Ndogo  447,000        -      302,000           -          -    145,000        -       -      -       -       -      -        89,400  
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ENEO MUHIMU LA MATOKEO NAMBA  5: UTUNZAJI WA MAZINGIRA 
SHUGHULI JUMLA 

YA 
MAHIT

AJI 
TSHS 
'000'  

S/KUU H/SHA
URI 

WAFAD
HILI 

JINA 
LA 

MFA
DHIL

I 

AZIS
E 

MCH
ANG

O 
WA 
JAM

II 

MWAKA WA UTEKELEZAJI MAKIS
IO YA 
MWAK

A 
TSHS 
'000' 

         1 2 3 4 5  
5.1.1 Kuunda makundi 117 ya 

uhamasishaji katika vijiji 77 na 
vitongoji 35 kwa kushirikiana na 
mashirika yasiyo ya kiserikali na 
vikundi vya jamii katika upandaji 
miti.      

           
20,000  

          
12,000  

            
8,000  

  WORLD 
BANK  

 √ √ √ √ √           
4,000  

 Kuhamasisha jamii kuongeza idadi 
ya vitalu kwa vijiji 77 na vitongoji 
35kwa ajili ya  kupanda miche 
1,600,000 kila mwaka        

           
30,000  

             
5,000  

           
25,000  

 WORLD 
BANK  

 √ √ √ √ √           
6,000  

5.2.1  Kutembelea, kukagua na kulinda 
mipaka ya misitu ya asili yote 
kama ilivyoelekezwa na sheria. 

            
15,000  

          
10,000  

            
3,000  

       
2,00

0  

√ √ √ √ √           
3,000  

 Kutambua na kutenga maeneo 
mapya 5 ya misitu kwa ajili ya 
kuhifadhiwa. 

            
10,000  

           
5,000  

            
5,000  

    √ √ √ √ √           
2,000  

5.2.2 Kuunda kamati za kudhibiti 
uchomaji moto kwa kila kijiji. 

             
7,000  

           
5,000  

            
2,000  

    √ √ √ √ √            
1,400  
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5.2.3  Kufanya/kuendesha mikutano kwa 
kata 23 juu ya utunzaji misitu ya 
asili, hifadhi na juu ya madhara ya 
uchomaji moto. 

            
10,000  

           
10,000  

    √ √ √ √ √           
2,000  

 Kuendesha vikao vya kila robo 
kwenye kata 23 juu ya kuhifadhi, 
kulinda misitu na madhara ya 
uchomaji moto. 

             
8,000  

             
8,000  

    √ √ √ √ √            
1,600  

5.2.4  Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji kwenye vijiji 77 na 
Vitongoji 35 juu ya utumiaji wa 
majiko banifu. 

            
10,000  

           
10,000  

    √ √ √ √ √           
2,000  

  Kufundisha vikundi 117 vya 
mafundi wa majiko banifu juu ya 
utengenezaji kwa kushirikiana na 
AZISE na wabia wengine wa 
maendeleo. 

            
15,000  

             
5,000  

  
CHE
MA  

   
10,0

00  

 √ √ √ √ √           
3,000  

5.3.1   Kuelimisha kupitia mikutano ya 
hadhara kwenye vijiji 77 na 
vitongoji 35 vya mji mdogo juu ya 
Sheria za Mazingira na Utunzaji wa 
vyanzo vya maji 

             
8,000  

             
8,000  

    √ √ √ √ √            
1,600  

  Kuweka mpango wa matumizi bora 
ya ardhi kwenye vijiji 77 na 
vitongoji 35 vya mji mdogo  

           
40,000  

          
40,000  

    √ √ √ √ √           
8,000  

5.4.1   Kufanya mikutano ya kuhamasisha 
jamii juu ya matumizi sahihi ya 
vyoo vya umma, mifuko ya karatasi 
na kuzuia matumizi ya mifuko ya 
plastiki. 

             
8,000  

             
8,000  

    √ √ √ √ √            
1,600  

 Kujenga vyoo vya  umma maeneo  
ya sokoni, stendi na maeneo ya 
mkusanyiko 

           
80,000  

          
80,000  

    √ √ √ √ √         
16,000  

5.4.2 Kutoa na kulinda mikataba ya 
shughuli za usafi wa mazingira. 

             
3,000  

             
3,000  

    √ √ √ √ √              
600  
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  Kutambua maeneo 2 ya kujenga 
mashimo ya taka ngumu. 

                     
-    

      √ √ √ √ √                  
-    

  Kutambua maeneo 10 na kujenga 
uzio wa mashimo ya taka taka 
Kayanga na Omurushaka. 

             
4,000  

             
4,000  

    √ √ √ √ √              
800  

5.5.1  Kuendesha mafunzo na semina 
katika vijiji 77 na vitongoji 35 vya 
mji mdogo  juu ya madhara ya 
uchomaji moto. 

           
40,000  

          
40,000  

    √ √ √ √ √           
8,000  

 Kushirikiana na Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali katika kulinda mazingira. 

             
6,000  

             
6,000  

    √ √ √ √ √            
1,200  

5.5.2 Kuunda kamati za mazingira kwa   
kushirikiana na NGOs, CBOs na 
wadau  wengine vijiji 77 na 
vitongoji 35 

           
24,000  

          
24,000  

    √ √ √ √ √           
4,800  

5.5.3 Kuhimiza utumiaji wa sheria ndogo 
za uhifadhi wa mazingira katika 
vijiji 77 na vitongoji 35 

             
8,000  

             
8,000  

    √ √ √ √ √            
1,600  

 JUMLA NDOGO   
346,000  

   
32,000  

 
277,000  

    
25,000  

          
69,200  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



77 

 

 
 
 
 
 
 
 

ENEO MUHIMU LA MATOKEO NA.  6:     MATUMIZI SAHIHI NA YA UFANISI YA RASLIMALI ZA HALMASHAURI KATIKA UTOAJI HUDUMA KWA 
WANANCHI 

SHUGHULI JUMLA YA 
MAHITAJI 
TSHS '000'  

S/KUU H/SHAURI WAFAD
HILI 

JIN
A 
LA 

MFA
DHI
LI 

AZIS
E 

MCHA
NGO 
WA 

JAMII 

MWAKA WA 
UTEKELEZAJI 

MAKISIO 
YA 

MWAKA 
TSHS 
'000' 

         1 2 3 4 5  
6.1.1   Ukarabati wa nyumba 50 za 

watumishi Makao Makuu. 
                       

120,000  
                 

100,000  
                  

20,000  
    √ √ √ √ √                 

24,000  

 Ujenzi wa vyoo 2 vyenye 
matundu 6 Makao Makuu 

                          
10,000  

                   
10,000  

     √ √ √ √ √                    
2,000  

 Ujenzi wa ofisi 100 Makao 
Makuu, Shule, Kata na Vijiji. 

                      
300,000  

                
200,000  

                 
100,000  

    √ √ √ √ √                 
60,000  

  Ujenzi wa wigo kuzunguka 
Makao Makuu ya Halmashauri ya 
Wilaya. 

                       
150,000  

                  
150,000  

    √ √ √ √ √                 
30,000  

 Ujenzi wa vituo 3 vya walimu 
Nyaishozi, Kibondo na 
Rwambaizi  

                       
120,000  

                  
120,000  

    √ √ √ √ √                 
24,000  

  Ujenzi wa madarasa 70  Shule 
za msingi na 76 Shule za 
Sekondari. 

                   
3,650,000  

            
2,920,000  

                
730,000  

    √ √ √ √ √               
730,000  

 Ujenzi wa mabweni 10 ya 
wasichana katika sekondari 

                   
2,000,000  

             
1,600,000  

                
400,000  

    √ √ √ √ √               
400,000  

 Ujenzi wa nyumba za walimu 40                    
3,200,000  

            
2,560,000  

                
640,000  

    √ √ √ √ √               
640,000  
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 Ujenzi wa uwanja mmoja wa 
michezo Makao Makuu ya 
Wilaya. 

                      
500,000  

                 
500,000  

    √ √ √ √ √                
100,000  

 Ujenzi wa vyoo 'VIP' shuleni 
matundu 500 

                    
1,250,000  

             
1,000,000  

                
250,000  

    √ √ √ √ √               
250,000  

 Ujenzi wa sehemu  ya 
makumbusho Bweranyange  

                         
80,000  

               
80,000  

 JICA & US 
EMBASSY  

√ √ √ √ √                  
16,000  

  Ujenzi wa vyoo vya umma 
matundu 30 

                         
75,000  

                   
75,000  

    √ √ √ √ √                  
15,000  

  Ujenzi wa bwawa moja la maji 
taka. 

                      
400,000  

        √ √ √                
133,333  

  Ukarabati wa vituo vya tiba 32                       
640,000  

                
320,000  

                
320,000  

    √ √ √ √ √                
128,000  

  Ujenzi wa Zahanati 45           
3,840,000  

             
1,824,000  

             
1,824,000  

       
192,0

00  

√ √ √ √ √               
768,000  

  Ukarabati wa majosho 10 ya 
ng'ombe 

                         
50,000  

                  
25,000  

                  
25,000  

    √ √ √ √ √                  
10,000  

  Ujenzi wa nyumba 2 za 
kuhifadhia maiti. 

                       
140,000  

                  
70,000  

                  
70,000  

    √ √ √ √ √                 
28,000  

 Ujenzi wa majosho 2 ya 
ng'ombe. 

                         
40,000  

                  
20,000  

                  
20,000  

    √ √ √ √ √                    
8,000  

  Ujenzi wa vituo 3 vya machinjio 
katika kata za, Nyaishozi, 
Nyakaiga na Rwambaizi. 

                         
90,000  

                  
45,000  

                  
45,000  

    √ √ √ √ √                  
18,000  

  Ujenzi wa vituo vya Afya 5.                    
2,500,000  

             
1,250,000  

             
1,250,000  

    √ √ √ √ √               
500,000  

 Ujenzi wa vibanio (crush) za 
kudumu 10. 

                       
150,000  

                  
75,000  

                  
75,000  

    √ √ √ √ √                 
30,000  

 Ujenzi wa malambo 2                       
300,000  

                 
100,000  

                
200,000  

    √ √ √ √ √                 
60,000  

  Ujenzi wa minada 2 ya mifugo.                          
80,000  

                  
40,000  

                  
40,000  

    √ √ √ √ √                  
16,000  

 Ujenzi wa ukumbi eneo la 
KDRDP 

                      
200,000  

                 
200,000  

     √ √                  
100,000  
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  Ujenzi wa ofisi  za Halmashauri 
ya Mji 

                      
250,000  

                 
100,000  

                 
150,000  

    √ √ √ √ √                 
50,000  

  Ujenzi wa vituo viwili  ( 2 ) vya 
vijana 

                       
100,000  

                  
100,000  

     √ √ √ √                 
25,000  

  Ujenzi wa standi ya Basi 
Kayanga na Kishao 
 

                       
210,000  

                  
210,000  

     √ √ √                  
70,000  

  Ujenzi wa miradi 16 ya maji.                
40,000,000  

           
40,000,00

0  

     √ √ √ √ √           
8,000,00

0  

  Ujenzi wa matenki ya maji 32 
katika vituo vya tiba, 

                    
1,280,000  

             
1,024,000  

                
256,000  

    √ √ √ √ √               
256,000  

  Ujenzi wa vyoo ‘VIP’ katika 
vituo 42 vya tiba. 

                      
420,000  

                
420,000  

     √ √ √ √ √                 
84,000  

 Ujenzi wa soko la kisasa 
Kayanga 

                      
800,000  

                 
800,000  

    √ √ √ √ √                
160,000  

 Ujenzi wa matenki 172 ya 
kuvunia maji ya mvua katika  
Shule za Msingi na Sekondari 

                   
2,800,000  

             
1,400,000  

             
1,400,000  

    √ √ √ √ √               
560,000  

 Ujenzi wa nyumba 53 za 
watumishi wa vituo vya Afya na 
Zahanati 

                   
4,240,000  

            
4,028,000  

        
212,0

00  

√ √ √ √ √               
848,000  

 Ujenzi wa vyumba 6 nyumba ya 
wageni KDRDP 

                       
150,000  

                  
150,000  

    √ √ √ √ √                 
30,000  

  Ujenzi wa vyoo 2 vya kisasa 
maeneo ya nyumba ya wageni 
KDRDP 

                         
50,000  

                   
50,000  

    √ √ √ √ √                  
10,000  

  Ujenzi wa kiwanja cha michezo 
ya watoto Kayanga 

                         
75,000  

                   
75,000  

    √ √ √ √ √                  
15,000  

  Ukarabati wa majengo 3 
yaliyopo KDRDP 

                         
30,000  

                   
30,000  

    √ √ √ √ √                    
6,000  

  Ujenzi wa vituo  10 vya 
kukusanyia taka ngumu katika 
miji ya Kayanga na Omurushaka 

                         
80,000  

                   
80,000  

    √ √ √ √ √                  
16,000  

  Ujenzi wa uzio katika madampo                                                 √ √ √ √ √                  
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2 ya taka ngumu. 50,000  50,000  10,000  

  Ujenzi wa vituo 2 vya kukagua 
mifugo. 

                         
80,000  

                  
40,000  

                  
40,000  

    √ √ √ √ √                  
16,000  

  Ukarabati wa Bucha 8                           
10,000  

                    
10,000  

    √ √ √ √ √                    
2,000  

   Ukarabati wa bohari ya dawa 
ya Halmashauri 

                         
40,000  

                   
40,000  

    √ √ √ √ √                    
8,000  

6.1.2 Ununuzi wa ‘printer’ 1 kubwa                            
4,000  

                      
4,000  

       √                     
4,000  

 Ununuzi wa mashine 3 kubwa za 
kurudufu 

                          
15,000  

                    
15,000  

    √ √ √ √ √                    
3,000  

 Ununuzi wa magari 5 aina ya 
land Cruiser 

                      
600,000  

                
600,000  

     √ √ √ √ √                
120,000  

 Ununuzi wa gari 1 tipper tani 10                        
200,000  

                 
200,000  

      √                 
200,000  

 Ununuzi wa Pikipiki 200 kwa 
ajili ya watumishi 

                      
300,000  

                 
300,000  

    √ √ √ √ √                 
60,000  

  Ununuzi wa friji 4 za kuhifadhi 
maiti 

                         
80,000  

                  
80,000  

      √ √ √ √                 
20,000  

 Ununuzi wa friji 1 kubwa  ya 
kuhifadhi madawa 

                          
15,000  

                    
15,000  

      √                    
15,000  

  Ununuzi mashine 20 za 
kufyatulia tofali (Interlocking 
machine) 

                         
80,000  

                  
60,000  

                  
20,000  

    √ √ √ √ √                  
16,000  

  Kununua baiskeli 144 za 
Wahudumu wa Afya wa Vijiji 
(VHW) 

                         
28,800  

                   
28,800  

    √ √ √ √ √                    
5,760  

 Ununuzi wa samani za shule 
(madawati 1083, meza 2000 na 
viti 2000) 

                      
480,000  

                
480,000  

     √ √ √ √ √                 
96,000  

 Kutunza na kukarabati vifaa vya 
matibabu 

                       
100,000  

                  
50,000  

                  
50,000  

    √ √ √ √ √                 
20,000  

  Kununua viti 400 na meza 100 
kwa ajili ya ukumbi wa KDRDP. 

                          
15,000  

                    
15,000  

     √ √ √ √                    
3,750  
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 Kununua set 2 za video                       
10,000  

                 
10,000  

       √ √                 
5,000  

 Manunuzi ya vifaa vya Hospitali 
na dawa  

                      
750,000  

                
750,000  

     √ √ √ √ √                
150,000  

 Ununuzi wa mitambo 5 ya kufua 
nguo kwa ajili ya vituo vya Afya 

                       
175,000  

                 
175,000  

     √ √ √ √ √                 
35,000  

 Ununuzi wa mitambo 5 ya 
kuzalisha umeme (Generator) 
Makao Makuu na vituo vya Afya  

                         
25,000  

                  
25,000  

     √ √ √ √ √                    
5,000  

 Kununua na kuweka umeme wa 
nguvu za jua (solar) kwa ajili ya 
maeneo ya kutolea huduma za 
afya seti 8. 

                           
4,000  

                     
4,000  

     √ √ √ √ √                       
800  

 Ununuzi wa Bunduki za kitengo 
cha Wanyamapori 3. 

                           
4,500  

                     
4,500  

     √ √ √ √ √                       
900  

  Ununuzi wa kompyuta 50                        
100,000  

                  
50,000  

                  
50,000  

    √ √ √ √ √                 
20,000  

 Ununuzi wa seti 2 za kufanyia 
uchunguzi/uchoraji (surveying 
materials) 

                         
20,000  

                  
20,000  

     √ √ √ √ √                    
4,000  

 Ununuzi wa vifaa vya michezo                            
5,000  

                     
2,500  

                     
2,500  

    √ √ √ √ √                   
1,000  

 Ununuzi wa seti 20 za vifaa vya 
ufundi kwa shule 4 za  Msingi za 
ufundi 

                         
20,000  

                   
10,000  

                   
10,000  

    √ √ √ √ √                    
4,000  

 Ununuzi wa seti 1 ya vifaa vya 
matangazo kwa umma. 

                           
5,000  

                      
5,000  

      √ √ √               
1,666.67  

6.1.3 Kufanya tathimini ya kina ya 
mitambo, magari,pikipiki na 
vifaa vingine ili kujua hali halisi 
ya ufanisi wake 

                         
25,000  

                   
25,000  

    √ √ √ √ √                    
5,000  

 Kuuza kwa njia ya mnada kwa 
kutumia taratibu na kanuni 
zilizowekwa. 

                           
5,000  

                      
5,000  

      √ √ √               
1,666.67  
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6.2.1 Kuendesha zoezi la ukaguzi wa 
watumishi 2,650 na kutoa maoni 
kwa Halmashauri ya kuwaweka 
katika nafasi wanazostahili. 

                           
5,000  

                      
5,000  

    √ √ √ √ √                     
1,000  

 Kuomba vibali vya ajira ya 
watumishi wapya 900 wenye sifa  

                            
1,000  

                       
1,000  

    √ √ √ √ √                       
200  

6.2.2 Kuajiri watumishi 1743 kujaza 
nafasi wazi. 

                
80,000,000  

          
80,000,000  

     √ √ √ √ √          
16,000,000  

6.2.3 Kugharamia mafunzo ya muda 
mrefu kwa watumishi 150 na 
mafunzo ya muda mfupi kwa 
watumishi 600. 

                          
14,000  

                   
10,000  

                     
4,000  

    √ √ √ √ √                    
2,800  

  Kuendesha semina kwa viongozi 
wa Kata 23 na Vijiji 77 juu ya 
Utawala Bora. 

                          
18,850  

                    
18,850  

    √ √ √ √ √                    
3,770  

 Kuendesha semina kwa 
Madiwani 30 kila mwaka juu ya 
Utawala Bora, uanzishaji na 
usimamizi wa SACCOS na 
ujasiliamali. 

                       
120,000  

                  
120,000  

    √ √ √ √ √                 
24,000  

6.2.4 Kuanzisha mtandao wa utunzaji 
wa takwimu za msingi za 
watumishi wa ki-kompyuta. 

                         
20,000  

                   
15,000  

                     
5,000  

    √ √ √ √ √                    
4,000  

 Kutoa mafunzo kwa watumishi 2 
juu ya utunzaji takwimu za 
msingi za watumishi. 

                           
7,000  

                      
7,000  

    √ √ √ √ √                     
1,400  

6.3.1  Kuendelea kufanya upembuzi 
yakinifu ili kubaini vyanzo vipya 
vya mapato  

                         
50,000  

                   
50,000  

    √ √ √ √ √                  
10,000  

 Kuongeza ufanisi wa ukusanyaji 
wa mapato kwa njia ya 
elektoriniki  

                       
150,000  

                  
150,000  

    √ √ √ √ √                 
30,000  

 Kusimamia fedha za umma kwa 
kufuata taratibu, kanuni na 
sheria zilizopo 

                            
1,000  

                       
1,000  

    √ √ √ √ √                       
200  
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  Kuandaa na kusimamia 
mikataba ya kukusanyia mapato 

                           
5,000  

                      
5,000  

    √ √ √ √ √                      
1,000  

 Kuwashirikisha walipa ushuru na 
kodi kwenye mipango ya 
matumizi ya fedha 
zinazokusanywa 

                           
3,500  

                      
3,500  

    √ √ √ √ √                       
700  

 Kuwezesha mafunzo kwa 
watumishi 10 wa Idara ya fedha 
na ukaguzi wa ndani ili 
kuwajengea uwezo wa ukaguzi 
na utunzaji sahihi wa 
kumbukumbu za fedha 

60,000  60,000      √  √  30,000 

 JUMLA NDOGO    126,402,650  113,507,000  12,011,650      80,000    404,00
0 

       
25,608,197  
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JEDWALI NAMBA 8 
ENEO LA MATOKEO NA. 7:   UWAZI NA UWAJIBIKAJI KATIKA SHUGHULI ZA HALMASHAURI KWA WANANCHI 

NA SHUGHULI JUMLA YA 
MAHITAJI 
 TSHS ‘000’ 

S/KUU H/SHAURI WAFADHILI JINA LA 
MFADHILI 

AZISE MCHANGO 
WA JAMII 

MWAKA WA 
UTEKELEZAJI 

MAKISIO 
YA 
MWAKA 
TSHS 
‘000’ 

1 2 3 4 5  

 Kutoa taarifa za 
maendeleo ya 
halmashauri kwa 
kutumia radio 3 za 
kijamii, tovuti, 
mbao za 
matangazo, 
magazeti ya serikali 
na mikutano ya 
vijiji 77 na vitongoji 
35 vya mji mdogo 

12,000  12,000     √ √ √ √ √ 2,400 

 Kuwajengea uwezo 
wajumbe wa WDC 
23 juu ya 
majukumu na 
wajibu wao. 

25,500  25,500     √ √ √ √ √ 5,100 

 Kuwezesha  kitengo 
cha takwimu na 
maboresho 
kukusanya takwimu 

15,700  10,000 5,700    √ √ √ √ √ 3,140 
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za kisekta katika 
vijiji 77 kwa ajili 
kuandaa mipango 
ya maendeleo na 
kuboresha benki ya 
takwimu 

 
 
 
 
 

 Kutoa semina na 
warsha   kwa 
watumishi 2,652 wa 
halmashauri  juu ya 
uwajibikaji, haki na 
wajibu na kanuni 
mbalimbali za 
utumishi kwa 
mujibu wa nyaraka 
za umma 

20,000  20,000     √ √ √ √ √ 5,000 

 Kutoa mafunzo kwa  
viongozi serikali za 
vijiji 77 na kata 23 
ili kujengea  uwezo 
wa kutambua fursa 
/vikwazo na kuibua 
vipaumbele katika 
uandaaji wa miradi 
ya maendeleo ya 
vijiji na 
halmashauri 

15,000  15,000     √ √ √ √ √ 3,000 

 Kutoa mafunzo kwa 
wakuu wa idara na 
vitengo 19 na 
watumishi 10 wa 
idara ya fedha na 
mipango ili 
kujengea uwezo juu 
ya uandaaji wa 
bajeti, utayarishaji 

20,000 10,000 10,000     √ √ √ √ √ 4,000 
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na  utunzaji wa 
taarifa za fedha 

 Kufanya ufuatiliaji 
utekelezaji wa 
mipango na miradi 
ya halmashauri 
katika vijiji 77 na 
vitongoji 35 vya mji 
mdogo 

125,000 100,000 25,000     √ √ √ √ √ 25,000 

 Kuwezesha 
upatikanaji wa 
vifaa vya mfumo na 
kuanzisha “Point of 
sale” 15 na central 
server 1 

100,000 20,000 80,000     √ √ √ √ √ 20,000 

 Kuimarisha 
mabaraza 23 ya 
Kata kwa kuajiri, 
kuwapa mafunzo na 
kuwagawia shajala 
na nakala za sheria 
ndogo za Kiswahili. 

125,000  125,000     √ √ √ √ √ 25,000 

 Gharama za 
kuandaa vitini 
5000, vipeperushi 
6432  vinavyotoa 
taarifa juu ya 
huduma za 
Halmashauri 

8,000  8,000     √ √ √ √ √ 1,600 

 Kuendesha semina 
10 kwa Wakuu wa 
Idara na vitengo 19, 
Wahasibu 10 na 
WEOs 23 juu ya 
matumizi sahihi ya 
fedha za serikali 

20,000 10,000 10,000     √ √ √ √ √ 4,000 
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kwa kuzingatia 
miongozo ya 
uhasibu LAAM na 
LAFM. 

 Kuandaa warsha ya 
siku 5 kwa wadau  
50 ili kubaini 
vyanzo vipya vya 
mapato  

 15,000  15,000     √ √ √ √ √ 3,000 

 Kuandaa zabuni 100 
za Halmashauri na 
kutangaza katika 
maeneo ya umma 
na vyombo vya 
habari. 

50,000  50,000     √ √ √ √ √ 10,000 

 Kusimamia 
utekelezaji wa 
mikataba 1150 
kuhakikisha 
masharti ya 
mikataba 
yanafuatwa. 

25,000  25,000     √ √ √ √ √ 5,000 

 Kutoa mafunzo kwa 
wananchi na 
viongozi wa siasa 
juu ya sheria na 
kanuni za uchaguzi  

20,000  20,000     √ √ √ √ √ 4,000 

 Kusimamia shughuli 
za Uchaguzi zote 
ndani Wilaya 

200,000 150,000 50,000     √ √ √ √ √ 50,000 

 Jumla Ndogo 796,200 290,000 500,000 5,700         116,240 
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7.0 URATIBU NA UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MPANGO MKAKATI WA    
 HALMASHAURI. 

 
Kazi ya Uratibu na Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mpango Mkakati utafanywa na wadau 
wake wote. Mfano katika ngazi ya Halmashauri, Uratibu na Ufuatiliaji utafanywa na 
Timu ya Menejimenti ikiongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri.  
 
Hata hivyo kazi hii itafanyika chini ya uangalizi wa kila siku hadi siku na Afisa Mipango 
wa Halmashauri ambaye kimsingi ndiye ni msimamizi na mratibu wa masuala yote ya 
shughuli za Miradi ya Maendeleo Wilayani. 
 
Wadau wengine kama vile wananchi, viongozi, wanasiasa, asasi za kiraia, NGOs, 
pamoja na makundi mengine yatahusika katika shughuli nzima ya Uratibu na 
Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mpango kupitia vikao mbalimbali vya serikali za vijiji, 
Kata na Wilaya. 
 
Shughuli za uhuhishaji wa Mpango Mkakati zitafanywa na wadau wote kama 
walivyoshirikishwa wakati wa maandalizi ya Mpango huu. Kila hatua itakayohitaji 
kufanyiwa marekebisho itawahusisha wadau wote ambao kimsingi ndio wenye 
mamlaka ya kufanya hivyo.
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