JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Telegrams: “UTUMISHI”, DAR ES SALAAM
Tel. No. : +(255) 22 21185314

Fax No.: +(255) 22 2125299

E-mail: permsec@utumishi.go.tz

OFISI YA RAIS,
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA,
JENGO LA UTUMISHI,
8 BARABARA YA KIVUKONI,
S.L.P. 2483,
11404 DAR ES SALAAM.

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. EG. 45/86/01/”D”/ 48 07 Oktoba, 2015

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa |dara Zinazojitegemea Wote,

Watendaji Wakuu wa Wakala za Serikali Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji Wote,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote.

YAH: UTEKELEZAJI WA AHADI YA UADILIFU KWA WATUMISHI WA
UMMA

Tafadhali rejea somo hilo hapo juu.

Z Pamoja na barua hii, nawasilisha kwenu Nakala ya Fomu ya Ahadi ya
Uadilifu kwa Watumishi wa Umma pamoja na Nakala ya Waraka wa Mkuu
wa Utumishi wa Umma Na.2 wa mwaka 2015 kuhusu utekelezaji wa ujazaji
wa Fomu ya Ahadi ya Uadilifu kwa Watumishi wa Umma. Nakala za Fomu
ya Ahadi ya Uadilifu na Waraka tajwa zinapatikana kupitia Tovuti ya Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma — www.utumishi.go.tz. Utaratibu
wa kukutumia Nakala ngumu (hard copy) unaandaliwa na Ofisi yangu kwa
kushirikiana na Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi.

3. i kutekeleza suala hili kwa ukamilifu, Waajiri wanashauriwa kutenga
muda au siku maalum ya kutekeleza agizo hili, kuwawezesha watumishi
katika makundi tofauti kupata fursa ya kupitia kwa pamoja maelezo yaliyomo
katika fomu hii ya Ahadi ya Uadilifu na kisha kusaini. Baada ya kusaini,
nakala moja atakabidhiwa Mtumishi na nakala nyingine itawekwa kwenye
jalada lake binafsi. Zoezi hili litaendelea kufanyika kila mwaka kwa
watumishi wa Umma wote.

4. Ni jukumu la Wizara, Ofisi na Taasisi nyingine kuhakikisha kuwa
Taasisi na Ofisi zote zilizopo chini yake zinatekeleza agizo hili kwa ukamilifu.
Pia mnatakiwa kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa suala hili mwezi Juni



kila mwaka ili kuiwezesha Ofisi yangu kuratibu utekelezaji wa agizo hili kama
ilivyoelekezwa katika Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na. 2 wa
mwaka 2015 aya ya 4(4.1)(b) na 7.

8, Tafadhali mnaombwa kukiri kupokea barua hii ili kuweka kumbukumbu
sahihi.

Nawashukuru kwa ushirikiano wenu.

ot -y
HAB Mkwizu
KAIMU KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: 1. Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais - IKULU,
S.L.P 9120,
DAR ES SALAAM.

2. Kamishna,
Ofisi ya Rais,
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma,
Mtaa wa Ohio,
S.L.P 1334,
DAR ES SALAAM.
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ICUHUSU UTEKELEZAJI WA AHADI YA UADI
VIONGOZI, WAT JWW‘E za 'UMMA NA SE
1.0 UTANGULIZ

1.1 Misingl ya maadili nchini ina historia yva silou nyingl ¢
Uhury is:s,gfiiwz«ffif;%% ahadi zilizosaidia mi*mzm»? sha wananc
ari va uzalendo, vadilifu, na kuchukia rushwa na ANy myag@ i‘x‘ﬁvmgi
hii iliwaongoza wananchi katika kufikia :
Baada ya kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi v
mwalka 1992, ahadi hizo hagikupewa msukume na
kuhusishwa na mfumo wa chama kimoja cha siasa.

12 i kuziba pengo hilo, flitungwa Sheria va M
Umma, sura ya 398, ili kuweka misingi va I%» is
uongozi na utumishi wa umma, Aidha, Seri
Maadili ya Viongozi ambayo, pamc e na L utekeles

Sheria hii, ilipewa pia jukumu la kukuza maadil E va uongozi

4 2 T 11eArsy oy s el F18 ;

1.3 Kwa kuwe maadili ni jambo miambuka u wananchi s
firseilem 1l P LV

rikall  pamoja na hatua nyingine, iliunda vvombo mbal

suenega na kﬁlmu isha maadili va Vion
pamoja na wananchi kwa &g&mi& Hatu
kwa Kanuni za Maadili va Utendaji Kazi
sevesrmon O ) |
mwaka 2008, na kutungwa upya mm Sheria v Clrpan
na Rushwa ya mwaka 2007, Aidha, Serikali g:f é;f‘;mami ?;su Tt
Mkakati wa Kuzuia na Kupambana na Rushwa.

ot
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i4  Pamoja na juhudi hizi, upo umuhimu wa kuend
mingine na kuimarisha mikakati iliyopo. Hivyo, Serikall

wtaratibu wa kuhamesisha wadilifu Z{ng ‘sz‘xaifz)z% W gtxm”
Umma na Sekta Binafsi kupitia Ahadi za Uadilifu (In

MaADHUMUNI YA WARAKA

1

Madburount va Waraka huw of kuweka utaratibu wa utekelezail wa Ahadi 22
Uadilifu k i&w‘;gw& na Watumishi wa Umima ne wale wa  Sekia Bing i;

W raka E*am unawahamasisha kawa waadilifu, wawazl, wawaiibikajl, wenve
<uzingatia w&i{zm katika kuhudumda umma, Waraka pia unahimiza atl
amzmmbmza na rushwa na maovu mengine, pamoja na kuwashirikisha
wananchi katika kufuatilia ukiukwaji wa maadili miongoni mwa Viongoz,

Watumishi wa Umma na Sekta Binafsi na kutoa taarifa kwa mamiaka husika,

ac Uadilifu i tamko rasmi 1
fu na kuunga mkono Kamp
Mapambano dhidi ya Rushwa. A;:"‘as‘:%}/f '
va zz«:mg;:;szi ne wattrnishi kwenye sekta ya wmma ne
kuzingatia kanuni za maadili va umma,

32 Pamoja na kuwepo Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati ya Kukuza
Maadili na Kupambana na Rushwa, bado rushwa ipo na lazima
fendeles Eia,a;:a%wamm Wananchi nao wameendelea kusumbuliva na
urasimu  usio wa lazima na utoejl wa hudume
unactengeneza mazingira ya rushwa,

3.3 Kwa upande mwingine, huko nyuma, sekia binafsi haikus

Mlakati wa Kupambana ns Rush
naorekana ni tatizo la sekia za woma ?’&Vﬁks’i ambapo wanaotos na

i Hivyo

w»

rushwa wako pia katika sekta binafs

na Mikakatl Myogo Em:iwezz

za kabisa tatizo la rushwa na uiova

wadan wote washirikishwe na wakaribishwe §
onesha utayarl wao

cutoa Ahadi va Z}'zzsa‘ifiii'z:,

8 ond fursa kwa Selkia Binafsl ku

mapambano hava.



4.0 UTEKELEZAJIWA AHADI YA UADILIFU

41 Theks

zafi wa Ahadi ya Uadilifa

wa  Llrima : ;
ckelezall wa jumla wa Ahac di yva Uadilifn lwa Viongozi wa

$

ijmma na kutoa Hati va Ahadi va Uadilify " kwa

(a) Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi

Umme;

(b)  Ofsi va Rais, Menejimenti va Utumishi wa

S

slezajl wa Ahadi ya Usdilifu na kutoa %za?

Uadilifu  kwa Watumishi wa Umma  kwa
Watendaji Wakuu wa Wizara, Idara 73 inazojiteg

za Mikoa, Wakala za Serikali, Taasisi za Sar

T8, Viashs

Umena na Mam] am a Serikali za Mitaa; na

(¢} Wakala ya Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA)

M‘*Eem’z wa Ahadi ‘,« miafu na kutoa H

4.2 retarietl ya Maadili na Maminks zilizotajwa

¥ L4

carny

kuandan orodha ya Viengozi, Afatwwm W iqud na Mak:

vanayotakiwa kusaini Ala adi ya Uadilify

. %

Kamishna  wa Maadil, Watenda  Wakuu wa

, Wal a?a wa Serd kagf, Mo

hizo kama wa %f: namizi wa uti% *Eem; i, kilg mmole

44 na maelekezo ha 8, Viongosi wote wa IRESEY
laadili ya Viongos, Watumish; wote
ni g tli”ﬂ&;}lgg‘ a Tanzania, yatapasws Kujaza
ifu na kuwasilisha kwa Mamlaka inayohu
wahusika wanapaswa kushiriki ’k <amilifu katika Kam ent
va 5&13@&1%@? sha maadili na elimy kehusy umuhimy
ija{if ifu katika m apambano dhidi ya rushwa na utova wa m wadii,
‘é,}; ‘84/\?‘) m‘ﬁz‘»ﬁ
Uadilifis ina
sl w rake au,




AUHUSIKA NA WARAKA

Waraka huu unawahy Umma katiks
na Makarn

shi wa wzz‘iixai

mnwmxmmz i
w0 wa Tanzania,

3 YA UTEKELEZAJI WA WAR

Inategemewa kuwa, uteke elezafi wa Waraka huu wutajenga mwitikio na
mira ya uadilifu, uwagi, uwajibikaji, ari ya kupambana na rushwa na

dha
utoaji wa huduma bora katika Sekta ya Urma na Binafsi,

;.‘é;

we Waraka hou  ulskows  kama

wa

va 4 ya warake kuhusu U

Balozi Ombeni Y, Befue
KATIBY Z’% § ?ZJ?ZJ KIONGOZI W
”%i”‘@’ WA UTUMISHI Wa UnMMA

W A



PL.4

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
/a\ &

OFISI YA RAIS

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA
AHADI YA UADILIFU KWA WATUMISHI WA UMMA
(Kwa Utumishi wa Umma uliotukuka)

wa kutambua dhamira ya kuufanya utumishi wa umma kuwa wenye ufanisi na kuheshimika kutokana na watumishi

kufuata Sheria ya Utumishi wa Umma, Na. 8 ya mwaka 2002, Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003
na Kanuni za Maadili ya Utendaji kazi katika Utumishi wa Umma za mwaka 2005 pamoja na kuwa na mwenendo
unaozingatia maadili; Mimi..........ooiiiiiii e ninaahidi kwa umma kwamba:

1.

2
3.
4

o o

g.

10.
11,
T2
i

Nitakuwa Mzalendo kwa nchi yangu na mtii kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;
Nitahudumia umma na watumishi wenzangu kwa heshima;
Nitatimiza wajibu wangu wa kutoa huduma bora kwa umma;

Nitatoa huduma bora kwa usawa kwa watu wote na kutofanya ubaguzi kwa misingi ya dini, siasa, kabila,
udugu, ukanda, jinsia, urafiki au hali ya mtu;
Sitaomba, kushawishi, kutoa wala kupokea rushwa; y
Sitaomba, kutoa wala kupokea zawadi au fadhila za kiuchumi au za kisiasa au kijamii zisizoruhusiwa na
Sheria;

Sitatumia madaraka yangu kwa manufaa binafsi, ya ndugu, rafiki au jamaa zangu;

Nitatekeleza wajibu wangu kwa kufuata Sera, Sheria,-Kanuni, Taratibbu na Miongozo mbali mbali ya
Utumishi wa Umma;

Nitafanya kazi kwa bidii na nidhamu ya hali ya juu;

Nitalinda na kutumia rasilimali za umma kwa manufaa ya umma;

Nitaepuka tabia ambayo inavunja heshima ya utumishi wa umma hata ninapokuwa nje ya mahali pa kazi;
Sitatoa siri za Serikali au za mteja kwa watu wasiohusika isipokuwa kwa maslahi ya umma;

Nitajiepusha na mgongano wa maslahi na pale utakapojitokeza nitautatua kwa maslahi ya umma.

Tamko: Ninakiri kwamba nimeisoma Hati hii ya Ahadi ya Uadilifu kabla ya kuweka sahihi. Ninakubaliana na kutambua
kwamba masharti yaliyo katika Hati hii ni ya kimaadili na kisheria na ninawajibika kuyatekeleza. Ninaelewa kwamba
ukiukwaji wa masharti hayo ni ukiukwaji wa maadili na masharti ya Sheria ya Utumishi wa Umma, Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa, Sheria ya Kudhibiti Mgongano wa Maslahi, Sheria ya Ununuzi wa Umma, Kanuni za
Kudumu za Utumishi wa Umma, Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, Kanuni za Maadili ya
Kitaaluma na kwamba hatua za kinidhamu na kisheria zinaweza kuchukuliwa dhidi yangu iwapo nitakiuka masharti

hayo.

...........................................................................

MTENDAJI MKUU WA TAASISI TAASISI SAINI TAREHE




